### PCV valve ทำหน้าที่อย่างไรครับ ###

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ZAMZAM1, 8 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    PCV valve ทำหน้าที่อย่างไรครับ

:teeth::teeth:

2. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> PCV PCV valve คำเต็มคือ Positive Crankcase Ventilation
    ทำหน้าที่ระบายแก๊สต่างๆที่อยู่ภายในห้องวาวและห้องเพลาข้อเหวี่ยง เพื่อนำไปเผาโดยอาศัยการดูดจากท่อร่วมไอดี เป็นส่วนหนึ่งของการควบคุมมลภาวะครับ
    ตัว PCV valve ตามตำราเค้าให้เปลี่ยนที่ประมาณ 50,000ไมล์ หรือ 80,000 กม เราคงไม่ต้องทำตามอย่างเขา เพียงถอดออกมาเขย่าถ้ายังได้ยินเสียงการเคลื่อนตัวของระบบวาวภายในก็ OK แต่ถ้าเสียงเงียบก็คงต้องล้างจนกว่าจะเขย่าแล้วได้ยินเสียงนะครับ

The Positive Crankcase Ventilation (PCV) system is designed to prevent engine blow-by-gas, containing unburned hydrocarbons(HC) and carbonmonoxide (CO), from being released into the atmosphere, and also helps to keep the engine oil clean, by ridding the crankcase of moisture and corrosive fumes. The PCV valve system vents crankcase gases into the incoming air charge entering the engine, where they are burned with the fuel and air mixture.

ปล.ถ้าวาวตัวนี้ไม่ทำงานจะมีผลต่อรอบเดินเบาที่จะเดินไม่เรียบครับ
    <<<

ที่มา

beer_beer ถูกใจสิ่งนี้
  3. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    มันอยู่ตรงไหนล่ะครับ มีรูปไหม
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

4. ใช่กระป๋องสีดำ ๆ ที่อยู่ข้างล่างหม้อลมเบบครป่าววครับ

5. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    อยู่ปลายท่อยาง ที่ขึ้นมาจากท่อระหว่างท่อไอดี 2 กับ 3 ที่จะเข้าห้องเผาไหม้ ปลายท่ออีกฝั่ง ต่อเท่าท่อรวม ID ครับ

นี่ครับ มากระทู่นี้ D.I.Y ไว้แล้ว
    http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=24490

6. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    สงสัยต่อครับว่า แล้วท่อยางที่ต่อจากฝาครอบวาล์ว แล้ววนกลับเข้าท่อยางหน้าลิ้น มันก็ใช้ดูดก๊าซจากด้านบนฝาวาล์วอยู่แล้วไม่ใช่หรือ ทำไมต้องมี กล่องดำข้างล่างด้วย หรือว่า ข้างล่างใช้ดูดในห้องข้อเหวี่ยงครับ

7. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เข้า มา หา ความ รู้ ครับ

8. P-Vut

P-Vut New Member Member

67
    2
    0
    แล้วมันล้างยังไงอ่ะ แล้วใช้อารายล้างอ่ะคับ

9. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ขอบคุณมากเลยครับ ผมทดลองถอดดูแล้วครับ มันเหมือนลิ้นกันกลับเลย ถ้าเป่าดูด้านนึงเป่าแล้วลมออก ถ้าเป่าอีกด้านลมไม่ออก
    มันก็ต้องแสดงว่าดีใช่หรือเปล่าครับ ผมล้างด้วย SONEX แล้วผมก็ใส่กลับเข้าไปเรียบร้อย

10. nutter

nutter New Member Member

129
    4
    0
    เป็น check vavle อีกประเภท คือยอมให้อะไรไหลผ่านเพียงด้านเดียว

11. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
  12. oodudom

oodudom New Member Member

190
    4
    0
    หน้าตาเป็นอย่างนี้ครับ
    อยู่แถวๆบริเวณท่อร่วมไอดี ที่ต่อมาจากกระป๋องดักไอหลังเครื่อง
    หลักการทำงานเป็นวันเวย์วาล์ว อาศัยลมดูดแวคคั่มจากเครื่อง
    เพื่อนำไอน้ำมันจากใต้ลูกสูบ มาหมุนวน และเลี้ยงวาล์ว

13. vikorn72

vikorn72 New Member Member

137
    1
    0
    ความรู้ดีๆ ขอบคุณคับ

14. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    ความรู้ครับ

15. tonpai

tonpai New Member Member

277
    37
    0
    ความรู้ทั้งนั้นครับ ขอบคุณครับ

16. ping0168

ping0168 New Member Member

210
    11
    0
    ขอบคุณครับ

17. #joe.#

#joe.# Member Member

219
    21
    18
    อ้าวกำ!!!!!ดันไปถอดกระป๋องดักไอหลังเครื่องออกซ่ะงั้นเรา

18. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    สรุปแล้วเอาอะไรล้างครับ เดี๋ยวจะลองไปดูรถตัวเองบ้าง

19. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    ความรู้อีกแล้วคับ:D

20. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    ขอบคุณครับ

21. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0

22. i-vtec

i-vtec Member Member

188
    13
    18
    ลองดูแล้ว มันถอดยากมากเลยอะครับ ต้องมุดรถ แต่ก็เอามือเข้าไปไม่ถึง ติดกรองน้ำมันเครื่อง
    ใครมีวิธีบ้างครับ

23. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    ก็ต้องมุดนั่นแหละครับ แล้วลองดึงดูถ้าไม่ออก ก็ใช้ไขควงงัดหน่อยเบาๆ ถ้าไม่ออกอีก ถอดกรอง นม.เครื่อง เลยครับ

24. i-vtec

i-vtec Member Member

188
    13
    18
    มือใหญ่อะครับ ล้วงยากมากๆ

25. aof_za100

aof_za100 New Member Member

275
    2
    0
    ความรู้ดีมากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้