ระวัง! อันตรายจากถ่านเตาปิ้งย่าง‏

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย tob_sunnyb11, 7 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tob_sunnyb11

tob_sunnyb11 New Member Member

908
    178
    0
    อันตรายจากถ่านเตาปิ้งย่าง

น้องผมเข้าโรงพยาบาลเพราะหมูปิ้งครับมีเรื่องอยากจะเล่าให้ฟังครับ

ผมมีรุ่นน้องคนนึงสนิทกันมากทุกๆวันเสาร์เค้าจะมาบ้านผม

มีอยู่สัปดาห์นึงน้องเค้าไม่มาผมก็นึกว่าเค้าคงไม่ว่างหรือไปกับที่บ้าน

เลยไม่ได้โทรไป5วันผ่านไปน้องคนนี้ก็ยังเงียบไม่มีการติดต่อ

(ปกติไม่ผมก็เค้าจะโทรมาคุยกันเสมอ)

จนแม่น้องภาแปลกใจ จึงโทรไปหา ปรากฏว่า

น้องเค้าเข้าโรงพยาบาลเนื่องจากอาหารเป็นพิษ

อาการหนักขนาดนอน ICU 2คืนให้ยาผ่านสายน้ำเกลือ

วันที่โทรไปนี่เค้าจะออกจากโรงพยาบาลแล้ว

พอเค้ากลับมาพักฟื้นที่บ้านผมก็โทรไปหา จึงรู้เรื่องว่า

เย็นวันเสาร์ก่อนเลิกงานน้องคนนี้ไปซื้อหมูปิ้งที่

หน้าโรงงานมากินกับเพื่อนรวมทั้งหมด4คน กินไปคนละ3-4ไม้

กับข้าวเหนียวคนละห่อแล้วก็แยกย้ายกันกลับบ้าน

แต่รุ่นน้องผมเค้ายังต้องอยู่เคลียร์งานอีกนิดหน่อย

หลังจากที่กินหมูปิ้งกับข้าวเหนียวไปไม่ถึงครึ่งชั่วโมง

รุ่นน้องผมก็เริ่มมีอาการท้องใส้ปั่นป่วนจึงเก็บของแล้วขี่มอเตอร์ไซค์กลับบ้าน

ที่ทำงานอยู่พระราม7 บ้านอยู่บางโพ ก็ถือว่าไม่ไกลมากแค่10นาทีก็ถึง

พอน้องเค้าขี่ไปได้ซักป้ายรถเมล์เดียวก็เกิดอาการมึนหัวมากๆ

อยากอ้วก(ขออภัยที่ต้องใช้คำไม่สุภาพนะครับ

เนื่องจากจะให้เห็นอาการว่ารุนแรงมากครับ)เค้าจึง

จอดรถถอดหมวกแล้วค่อยๆลงจากรถพอลงมาได้ก็อ้วกเต็มถนนเลย

พออ้วกเสร็จ ก็รู้สึกดีขึ้นจึงรีบขี่มอเตอร์ไซค์กลับบ้านพดถึงบ้าน

น้องเค้าก็บอกพ่อกับแม่ว่าสงสัยไม่สบายมึนหัวมาก แล้วก็เดินเข้าไป

อ้วกในห้องน้ำอีกทีแล้วก็เดินกลับมาที่ห้องพอขึ้นเตียงได้

เค้าก็บอกว่าเค้าวูบไปเลยไม่รู้สึกตัวจนดึกน้องชายของรุ่นน้องผมก็เข้ามาในห้อง

แรกๆก็ไม่ได้คุยอะไรกันแต่น้องชายของรุ่นน้องผมเห็นว่าอาการไม่ดี

รุ่นน้องผมนอนเหงื่อแตกทั้งๆที่ห้องเปิดแอร์อย่างเย็นมากๆ

น้องชายเค้าเลยรีบไปบอกพ่อกับแม่ให้รีบพารุ่นน้องผมไปโรงพยาบาล

พอไปถึงหมอตรวจแล้วบอกว่าความดันต่ำมากต้องให้น้ำเกลือ

และต้องนอนดูอาการพอกลางดึกอาการ

ทรุดหนังลง หมอจึงเอาเข้าICUขณะนั้นก็อ้วกออกมาอีกครั้ง

หมอจึงเอาเศษอาหารไปตรวจพบว่าถูกสารพิษ

ยังโชคดีที่เอามาโรงพยาบาลก่อนไม่งั้นไม่รอดแน่ๆ

2วันผ่านไป

พออาการดีขึ้นหมอก็ให้ออกจากICUแต่ยังต้องดูอาการอีก2-3วัน

จนวันที่ผมโทรไป น้องเค้ากำลังจะออกจากโรงพยาบาลพอดี

เค้าก็บอกผมว่าตอนกลางวันเค้าโทรไปลางานที่โรงงานจึงรู้ว่า

เพื่อนอีก3คนที่กินด้วยกันก็เป็นเหมือนกันแต่มีคนนึงที่อาการหนักปางตาย

ยังไม่ออกจากโรงพยาบาลเลย(5วันไปแล้ว)

สรุปคือทุกคนกินหมูปิ้งร้านเดียวกัน1ใน4คนไม่ได้กินข้าวเหนียว

ก็ตัดเรื่องข้าวเหนียวไปได้ดังนั้นก็ต้องมองที่หมูปิ้ง

น้องเค้าเล่าว่าตอนซื้อก็ได้กลิ่นแปลกๆแต่ไม่ได้คิดอะไรเพราะหิวมาก

เข้าประชุมตั้งแต่11โมง ออกมาตอนบ่าย4โมง

เลยไปซื้อมากินแล้วแยกย้ายกันกลับรุ่นน้องผมเป็นคนไปซื้อ

ผมก็ถามว่าได้กลิ่นแปลกๆแล้วทำไมยังกินหมูมันเน่าหรือปล่าว

เค้าก็บอกว่าปกติไม่เห็นหมูเขียวหรือหมูเหม็นแต่ที่บอกว่าได้กลิ่น

มันเหมือนกลิ่นยา เท่านั้นแหละ ผมรู้เลย""ถ่าน"" แน่นอน

ผมเลยถามไปว่าเห็นถ่านที่ใส่ในเตาปิ้งไม๊น้องเค้าบอกว่าเห็น

มันเป็นแผ่นๆแบนๆไม่เป็นก้อนกลมๆผมบอกว่านั่นแหละโดนจากถ่านชัวร์

น้องเค้าก็งงว่า มันจะเกิดจากถ่านได้ไงผมก็บอกว่าได้

เพราะมันคือถ่านที่ทำจากเศษไม้ที่อบยาแล้วพูดง่ายๆคือเป็นเศษไม้ที่เหลือจากไม้ที่ทำเฟอร์นิเจอร์

แล้วมีคนเอามาทำถ่านออกขายทำไมผมถึงรู้ เพราะ

เมื่อ2ปีก่อนที่สวนกล้วยไม้ที่บ้านแม่น้องภาก็โดนถ่านแบบนี้มาหลอกขาย

ว่าถ่านแบบนี้จะเบาตาชั่ง อมน้ำดีไม่ต้องทุบ ใช้ได้เลย

โดยปกติที่สวนจะต้องใช้ถ่านปลูกกล้วยไม้จำพวกแวนด้าและ

แคทรียาบางพันธุ์ถ่านที่ใช้จะใช้ถ่านไม้โกงกางเป็นท่อนๆ มาทุบให้เป็นก้อนๆ

แต่ตอนที่โดนร้านขายถ่านเอามาหลอกขายมันจะเป็นแบบชิ้นๆแผ่นๆ

ซึ่งตอนแรกก็ยังไม่รู้ว่าถ่านพวกนี้เป็นเศษไม้เฟอร์นิเจอร์ซึ่งอาบน้ำยากันปลวก

และอบน้ำยากันเชื้อรามาก็เลยเอามาปลูกพิษของมันแรงขนาดที่ยังไม่โดนไฟ

แค่เอากล้วยไม้ลงปลูกยังรากขาด รากเน่า ต้นแคระแกรน

จนสุดท้ายที่สวนส่งต้นกล้วยไม้ไปตรวจที่มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์

จึงรู้ว่าไม่เกิดจากสายพันธุ์แต่เกิดจากเครื่องปลูกนั่นก็คือถ่าน

ทางมหาวิทยาลัยยังแจ้งมาว่าให้เผาทิ้งและต้องทำลายให้หมด

อย่าให้คนงานเอาไปหุงหรือทำอาหารเพราะมันจะมีพิษต่อระบบทางเดินอาหาร

ปล. ขอบคุณ God_takechi ที่ผมเอามาลงด้วยนะคับ

:D:D:D:D:D:D

2. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    อันตรายรอบตัวจริง ๆ :eek:

3. oetanoojj

oetanoojj New Member Member

238
    21
    0
    ยึยยย น่ากลัวมากคับ เวลาหิวผมก็ซัดเลยเหมือนกันคับ ดันๆๆบอกต่อด่วย

4. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
  5. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    ขอบคุณครับ สำหรับ เรื่องดีๆ แบบนี้ จะได้ระวังตัว กันไว้ :rolleyes:

6. NON Sr B12

NON Sr B12 New Member Member

866
    28
    0
    ขอบคุณนะครับ ไม่เคยทราบมาก่อนเลยฮะ น่ากลัวจริงๆ

7. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    ขอบคุณค๊าบบบ..:D

8. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    หบายยย ต้องดูแล้ว ชอบกินหมูปิ้ง ด้วยดิเรา

9. sonnyza

sonnyza New Member Member

445
    31
    0
    น่ากลัวจิงๆ

10. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    ขอบคุณครับที่นำสาระดีๆมาฝาก
    --โชคยังเป็นของผม เพราะ ผม"ไม่เอาถ่าน"

11. buzz_ae

buzz_ae New Member Member

380
    67
    0
    น่ากลัวมากครับ

12. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    thanks.....

13. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ขอบคุณครับ หน้ามหาลัยผมก็มีหมูปิ้งมาขายประจำสงสัยจะทานต้องระมัดระวังเพิ่มอีกหน่อย :D :D :D

14. NUM RE

NUM RE New Member Member

2,001
    497
    0
    น่ากลัว

15. นัทb14

นัทb14 New Member Member

456
    117
    0
    ขอบคุณครับ เช้า ๆ ผมก้อชอบซื้อหมูปิ้งมากินด้วย

16. cp_chin69@hotmail.com

[email protected] New Member Member

318
    74
    0
    จะได้รู้ไว้ครับ ไม่เคยทราบเรื่องนี้เหมือนกัน จะได้สังเกตุเวลาเราไปซื้อหมูปิ้งรับประทานกัน
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้