เฟืองท้ายเต็ดต่างจากเฟืองท้ายเดิมๆอย่างไร?

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย โต " หน้าแหล่ม, 7 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    1.เฟืองท้ายเต็ดแตกต่างกับเฟืองท้ายเดิมๆติดรถอย่างไรครับ?
    2.ความคงทนกับราคาต่างกันเยอะไหมครับ?
    3.บอดี้140กับ141เดิมๆใช้เฟืองท้ายเท่ากันไหมครับ?
    4.รถผมบอดี้141 วางเครื่อง1G-xx เกียร์ออโต้ ควรใช้เฟืองท้ายเท่าไรถึงจะเหมาสมครับ?:confused:

1. Drift Entertainment

Drift Entertainment New Member Moderator

1,131
    18
    0
    1. เต็ด/สมัยก่อนเหมือนเป็น option ตอนที่ซื้อรถ บางคันมี บางคันไม่มี ถ้าเป็นเต็ดเดิมโรงงาน จะไม่แข็งแรงและจับน้อยกว่า เต็ดแต่ง (เต็ดคือเฟืองที่ทำให้ล้อทั้งสองข้างหมุนพร้อมกัน)
    1.1 เต็ดแต่ง มีหลายแบบ จับน้อย จับมาก หรือจะเชื่อมเฟืองเดิมให้เป็นเหมือน เต็ด 100% ก็ได้ ล้อทั้งสองข้างจะหมุนพร้อมกัน ตลอดเวลา

2. อยู่ที่นำไปใช้งานอะไร ถ้าขับบนถนนทั่วไป เต็ดเดิมก็ใช้ได้ดี ถ้าแข่ง หรือ ขับบนถนน แต่เครื่องแรงเต็ดแต่งก็ดีกว่า เผื่อกระชากบ่อย ราคา ก็อยุ่ที่ 5000 ขึ้นไป

3. อันนี้ไม่แน่ใจ น่าจะเท่ากัน

4. เฟืองท้ายเดิมก็พอครับ

2. เส บอม

เส บอม New Member Member

241
    1
    0
    ขอบคุณที่ให้ความรู้.......

3. itch

itch New Member Member

400
    2
    0
    ใช้เฟืองท้ายเดิมก็พอคับ ถ้าใช้งานทั่วไปบนถนนเต็ดก็ไม่ค่อยมีความจำเป็นเท่าไหร่คับ และอีกอย่าง เต็ดกินยางมากกว่าด้วยคับ ข้อดีคือ เวลารถเสียหลักสามารถควบคุมรถได้ดีกว่าเฟืองท้ายธรรมดาที่ไม่มีความแน่นอนในการควบคุมรถ ส่วนอัตราทด เฟืองท้ายเดิมๆ 3.9 ,4.1น่าจะพอดีๆคับ วิ่งต่างจังหวัดน่าจะประหยัดน้ำมันพอสมควร รถผมเคยใช้ตัวเทอร์โบ เฟืองท้าย 4.3 ต้นก็จัดดีคับ ปลายก็ดี แต่วิ่งต่างจังหวัดค่อนข้างกินน้ำมัน แต่ก็ยังประหยัดกว่าพวก เจ คับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 พฤษภาคม 2009
    พอดี 30 เม.ย.ที่ผ่านมาเอารถไปราชการที่ สถานีรายงานบ้านเพ บนเขาแหลมหญ้า จ.ระยอง เจอโค้ง
    ขึ้นเขาหักศอกสลับฟันปลาประมาน3-4จุด ความชันระมาณ30-45องศา ช่วงรถทิ้งตัวเสียงช่วงล่าง
    หรือตัวถังนี่ลั่นเอี๊ยดอ๊าดเลย พอลงมาวิ่งทางราบรู้สึกผิดปกติเสียงครางอือๆมาจากข้างหลังได้ยินชัด
    ช่วงใช้ความเร็ว60-80 กม./ชม. พอยกคันเร่งเสียงเงียบไปพอกดคันเร่งต่อมีเสียงดังกึกจากข้างหลัง
    แล้วเสียงครางอือก็ตามมา ถึงกรุงเทพฯเลยโทรหาพี่ที่เคยให้เขาแก้อาการเบรคค้างเขาสงสัยว่าเฟือง
    ท้ายมีปัญหา ตอนนี้ทิ้งรถไว้บ้านพี่เขาให้จัดการให้ ก็เลยสงสัยว่าเฟืองท้ายผมมันพังเพราะขึ้นเขา
    หรือว่าพังเพราะถึงอายุขัยของมัน ตอนนี้ไม่กล้าซ่าเอารถไปขึ้นเขากลัวเฟืองท้ายจะพังอีก

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 พฤษภาคม 2009
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้