เหยียบเกิน 120 แล้วรถสั่นเกิดจากอะไร

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย อนิรุตน์ ประไพบูลย์, 7 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    ผมเพิ่งเปลี่ยนแม๊กมาขอบ 15 ทางร้านไม่ได้แถม ปลอกกันสั่น และไม่ได้ตั้งศูนย์ให้ ถ่วงแค่ล้ออย่างเดียว แต่ทำไมแม๊กเดิมๆที่ติดมากับรถ เหยียบเกิน 120 แล้วไม่สั่น หรือเกิดจากที่ไม่ได้ใส่ปลอกกันสั่นมีส่วนไหม หรือตั้งศูนย์อย่างเดียวก็พอ ช่วยตอบหน่อยนะครับแต่ไม่ได้สั่นมาก:eek:

1. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    Mag ใหม่ พอสวมเข้าไปกับดุม อาจไม่ได้อยู่ จุดศูนย์กลางเดียวกัน ทำให้มันสั่น
    ทางแก้ ใส่ center hub เป็นตัวคั่นระหว่าง mag กับ ดุม เพื่อบังคับให้อยู่จุดศูนย์กลางเดียวกันน่าจะหายนะครับ

10 SEC. ถูกใจสิ่งนี้
  2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ตามนั้นเลยครับ

3. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ตอบเหมือนคุณหน่อยครับผม

4. ขอบคุณครับ

5. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ตามข้างบนตอบก็ถูกแล้วครับ
    อาจจะเป็นที่ยางด้วยก็ได้นะครับลองดู ว่ามันบวมหรือเปล่า หรือไม่ก็ปกติใส่ยางวิ่งไปทางนึง
    พอเปลี่ยนแม็กแล้ว ช่างใส่กลับไปอีกทางนึง โดยเฉพาะล้อหน้าส่งผลมากที่สุด
    ยางบางรุ่น มันมีแบบวิ่งทางเดียวใส่สลับด้านไม่ได้ครับ

6. paopao

paopao New Member VIP

786
    5
    0
    ใส่ปลอกกันสั่น ใส่ 4 ล้อเลยก็ได้ 200 บาท แล้วลองขับดู ถ้าไม่หายสั่นก็ถ่วงล้อใหม่ ถ้าสั่นที่พวงมาลัยให้ถ่วงล้อหน้าใหม่ สั่นที่ตัวรถถ่วงล้อหลังใหม่

7. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    ยางบวมหรือเป็นบั้งก็สั่นนะครับ..

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้