FLUSHING OIL ล้างภายในเครื่อง เมื่อใด

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย WITSANOWA, 6 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    เมื่อไหร่หรือ คราใด ที่สมควรใช้มัน หรือ ไม่จำเป็นครับ
    เช่น เครื่องที่วางกันแทนเครื่องเก่าที่มาจากเชียงกง ตากแดด ลม
    ฝน ความร้อนต่าง ๆ กว่าจะถึงรถของเรา ควรใช้น้ำยาตัวนี้ล้างไหม
    ครับ เห็นควรมิควร อย่างไรกันบ้างครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ:)

2. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    ตอนแรกผมก็ใช้นะครับ

แต่พอดีมีโอกาศดูวีดีโอใน Youtube

เจอ Mr. Ichishima Tatsuru เจ้าของ Spoon

แกพูดถึงเจ้า Flushing Oil ว่ามันจะไปทำให้ Clearance เครื่องห่างน่ะครับ

แล้วมีเหตุผลอื่นนิดหน่อย (ลืมไปแล้ว)

เค้าเลยไม่แนะนำให้ใช้ ผมว่าถ้าอยากให้เครื่องสะอาด แกะมาประกอบใหม่ดีกว่าครับ

ได้ดูสภาพข้างในด้วย

3. itkuji

itkuji New Member Member

267
    40
    0
    ของผมใช้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องบ่อยๆ เอา

4. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    FLUSHING OIL ผมไม่เคยใช้ ผมว่ามันไม่จำเป็นหรอกครับ น้ำมันเครื่องปกติแล้วมันก็จะมี
    สารชะล้างในตัวอยู่แล้ว ถ้าอยากให้เครื่องสะอาด ผมว่าเปลี่ยนถ่าย นม.เครื่องให้เร็วกว่าปกติหน่อยจะดีกว่า
    เช่น 10,000 Km ก็เปลี่ยน ซัก 8,000 Km ครับ

5. itkuji

itkuji New Member Member

267
    40
    0
    ผมเคยถามตามศูนย์บริการ ยี่ห้ออะไรไม่รู้นะคับ
    พอจำได้ว่า ลิตรละ 220 ใช้ 4 ลิตร รันเครื่องแล้วถ่ายทิ้ง
    คิดแล้วราคาพอๆ กับน้ำมันเครื่องเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้