ระวังบังโคลนทำรถคุณ...!!!!

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย virus_x, 2 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0
    ระวังสิ่งที่ไม่คาดคิดเกิดขึ้นกับรถคุณนะครับ!!!!!
    บังฝุ่น+บังโคลน อาจจะเป็นที่เก็บฝุ่น+ดิน ซ๊ะ!เอง
    วันนี้ไปเจอwebอื่นมาเลยเก็บมาฝากเผื่อจะเป็นประโยชน์ ดินเข้าไปสะสมอยู่มากเลย(ประมาณ 1กิโลได้เลยนะเนี๊ย)แล้วมันจะชื้นๆตลอดเลยทำให้เหล็กผุได้เลย แก้มชายล่างบังโกลนรถผุเลยเก็บไว้นานเกินไปไม่สามารถแก้ไขได้แล้วต้องตัดพุอย่างเดียวเลย ไม่จำเป็นเฉพาะ nv นะครับ รถรุ่นอื่นที่คล้ายๆแบบ nv ก็น่ากลัว

ฝุ่น ผง ต่างๆ
    ส่วนใหญ่มาจากอากาศรอบๆตัวเรา เวลาขับรถไปไหนๆ ฝนตกแล้วมันจะไหลลงไปสะสมผ่านตรงช่องระบายน้ำด้านล่างกระจกหน้ารถที่มีเจ้ามอเตอร์ที่ปัดน้ำฝนอาศัยอยู่
    มันจะระบายน้ำพร้อมสิ่งสกปกต่างๆไหลลงไประบายออกทางชายบังโกลนด้านล่าง จะมีทางระบายน้ำอยู่(โรงงานผลิตมาอยู่แล้ว)

ดินและฝุ่นต่างๆจะถูชะล้างลงไปในบังโกลน...

ทางระบานน้ำของแผงบังฝ่นในซุ้มล้อรถ แล้วจะมีบังโคลนปิดอีกชั้นนึง(แล้วแต่รถนะครับว่ามีป่าว)
    จะสังเกตุได้ว่ารูค่อนข้างเล็กเลยทีเดียว
    ถ้ามีผงฝุ่นหรือเศษดินรวมตัวกันเวลาล้างรถหรือฝนชะ ไหลลงไปรวมกันมันก็อุดตันได้แล้ว
    นานวันก็แน่นไปด้วยดินชื้นๆ

เมื่อถอดๆลื้อๆเคาะๆ ดินล่วงเต็มเลยครับผม
    ตอนนี้เลยใช้วิธีเจาะตรงใต้บังฝุ่นซ๊ะเพื่อช่วยให้มันระบายน้ำ+ฝุ่นออกไปได้เร็วขึ้น(อาจจะไม่เป็นวิธีที่ถูกต้องนักแต่มันอาจช่วยให้ไม่สะสมดินมากได้ผมคิดอย่างนั้นนะ)

พอเจอปัญหาก็เลยมาบอกกล่าวกัน เผื่อจะสังเกตุรถคุณก่อนที่จะสายไปเหมือนรถเจ้าของกระทู้ครับ เป็นรถBMWที่อาจต้องหาตังค์อีกหลายหมื่นบาทตัดพุทำสีมันใหม่
    ส่วนรูปต่างๆนี้เป็นรถNISSAN NVปี2000 อายุรถ5ปีเองครับ ยังมีฝุ่นดินชื้นๆร่วมๆกันน่าจะ1กิโลได้มั้ง
    ลองดูๆรถคุญกันด้วยนะครับ

จุดส้อนเล้น...ที่คุณคาดไม่ถึง

ไม่รู้ว่าคนที่โพสที่ pantip เป็นสมาชิกในคลับเราป่าว ขออนุญาตนำข้อความและรูปมาลงนะครับ

2. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    รักษารถให้ปลอดสนิม

ล้างรถทุกครั้ง ให้เอาปืนฉีดน้ำ ฉีดอัดเข้าไปตรงช่องประตู และรางน้ำใต้ท้อง (ตามลูกศรในรูปที่2)
    เศษดินโคลน จะไหลออกมาหมดเลย ถ้าจะให้ดีซื้อเครื่องฉีดน้ำตัวเหลืองๆ
    ตามห้างตัวละ 1000เศษๆนั่นแหล่ะสุดยอดเลย (ล้างรถครั้งละ 80 ไม่กี่ครั้งก็ซื้อเครื่องนี้ได้แล้ว)
    ล้างเสร็จแล้วก็ขัดสีเองอีก 555 สนุกดี ออกกำลังกายไปในตัวด้วย

3-4 เดือนก็แกะบังโคลนออกมาล้าง ฉีดน้ำ ทำความสะอาดร่องน้ำสักทีนึง จะได้ระบายน้ำได้สะดวกๆ
    ในรูป มีอยู่ครั้งนึงแกะออกมา เห็นมดไปทำรังในนั้น มันชื้นเพราะมีเศษใบไม้ รวมถึงเศษดินอยู่
    หากทำได้อย่างนี้ ก็จะรักษารถให้ปลอดสนิมแล้วครับ

ป.ล.ถ้าจะซื้อรถมือ2 อยากรู้ว่าผุหรือไม่ ดูตรงนี้ก่อนเลยจ้า จุดนี้จะเป็นจุดแรกที่รถจะผุครับ

3. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    Thank หลายๆครับ:D

4. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ตรงซุ้มล้อ ด้านหลังด้วยนะครับ :D:D
    ด้านบนอะ ลองเอามือ ลวงเข้าไป ตรงที่ เค๊า พับเป็น ตัวL
    ดินออกมาเป็นก้อน เลย ดีนะ ผักบุ้งไม่ขึ้น :D:D

5. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0

5555++

6. vinit...

vinit... New Member Member

459
    27
    0
    แกะล้างให้เกลี้ยงเลยพี่น้อง

7. chang nv

chang nv New Member Member

269
    10
    0
    เจอแบบนี้มาแล้วครับก็ดูแลรักษาเป็นระยะๆอยู่แต่โชคดีนะที่ตัวถังยังไม่พุ........ขอบคุณครับ

8. Leodraspa

Leodraspa New Member Member

199
    8
    0
    ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ

9. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ผมฉีดทุกครั้งอยู่แล้ว
    ครับกลัวผุ

10. chang nv

chang nv New Member Member

269
    10
    0
    :D
    :D พี่เบิ้มผมว่าใช้ คอนเกต ดีกว่าฟันไม่ผุ ขาวด้วย:D:D:D

ขอบคุณครับ แล้จะปฏิบัติตามนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้