อยากรู้ ๆ ซันรูฟ!!!

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย hizobea, 4 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. hizobea

hizobea New Member Member

32
    1
    0
    คือรถรุ่น B14 อะคับ มันไม่มีตะเข็บให้เลาะ เลยอยากรุ้ว่าถ้าเจาะเอา ไม่ต้องหาตรงรุ่นมาใส่มันจะมีปัญหาอะไรมั้ย?

ขอข้อดีข้อเสียที่จะใส่ตรงรุ่นกับเจาะน่อยอะคับ

2. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    เอาหลังคามีรู มาตอบหน่อยเร็ว :D

3. hizobea

32
    1
    0
  4. hizobea

32
    1
    0
    รอคำตอบอยุ่จ้า

5. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    ตะเข็บมันมีครับ ถ้าจะเลาะ ก้อได้หรือจะตัดก้อได้ หรือจะหารุ่นอื่นมาแปลง ก้อได้

การตัดสินใจ อยู่ที่เราครับ เพราะว่า ร้านที่ทำเก่งๆ เค้าทำได้หมดแหละครับ แต่

ถ้าถาม คนที่เค้าทำๆกัน ส่วนใหญ่จะนิยม เลาะตะเข็บครับ แต่มันจะมีค่ายางขอบ

กระจก เพิ่มเข้ามา ทำให้งบบานปลายกว่าหาแบบไม่ตรงรุ่น มาเจาะ ทำสีเอาครับ

6. ได้ความรู้จากพี่ติ่งอีกแระ:D

7. hizobea

32
    1
    0
    งงอะคับ คือหาตรงรุ่นมาเลาะตะเข็บจะไม่บานปลายช่ายป่าว หรือยังไงอะคับ

ละถ้าทำนี่มีร้านแนะนำมั้ยคับพี่ ๆ

เอาแบบหารุ่นอื่นมาแปลงกะตรงรุ่นเลยอะคับ

8. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    โอย อยากใส่ใจจะขาด แต่กรอบบบบบบ :cry:

9. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    ของหนู B 14 เลาะตะเข็บคร๊าบบบบ

10. bb14est14

bb14est14 New Member Member

73
    4
    0
    ผมก็เพิ่งจะทำหลังคาmoonroof มาเหมือนกัน หลังจากปูดมาเป็นปี พอดีหาหลังคาmoonroof ได้ตรงรุ่น เลยเปลี่ยนครับ วิธีการเปลี่ยนก็คือเลาะตะเข็บครับ ช่างเค้าจะเอาแนวเชื่อมของหลังคาเก่าออก แล้วเอาหลังคาใหม่ใส่ได้พอดี ถ้าตรงรุ่นกัน ผมว่าเนียนกว่าเจาะเอาแต่บานซันรูฟรุ่นอื่นมาแปลงครับ เพราะที่เคยรู้มา ถ้าช่างทำไม่ดีนานๆเข้าสีโป้วตามแนวรอยเจาะอาจจะหลุดได้ แล้วถ้าได้หลังคาตรงรุ่นมา จะมีฝ้าหลังคาภายในพร้อมแผงสวิทซ์มาด้วย ใส่แล้วสวยพอดีกันเป๊ะเนียนๆครับ แต่ก็อย่างว่าและครับ เวลาเลาะตะเข็บก็ต้องยกบานกระจกหน้า-หลังออกด้วย แล้วยางคิ้วกระจกถ้าใช้ไปนานๆโดนแดดโดนฝนทุกวัน เวลาแกะออกมาแล้วมันจะแข็ง อาจใช้อีกไม่ได้ ก็ต้องเปลี่ยนใหม่เลย แล้วของรุ่นนี้ก็แพงแถมหายากด้วยต้องสั่งศูนย์อย่างเดียว หรือไม่ก็ต้องใช้ของปลอม ซึ่งผมก็ซื้อมาใส่อยุ ซึ่งคุณภาพกับราคาก็ต่างกันครับ ถ้ายางคิ้วกระจกที่ไม่ใช่ของแท้มันจะใหญ่กว่า มุมโค้งมันจะต้องฟืนๆใส่ แล้วก็ต้องอัดซิลิโคนช่วย ดูใกล้ๆค่อนข้างน่าเกียจเลย เด๊ยวถ้าหาของแท้ได้ผมก็ว่าจะเปลี่ยนอยุอิอิ

สรุปเรื่องงบประมาณที่ใช่ไปก็มากอยุครับ
    หลังคาmoonroofมือสองผมสั่งซื้อจากคนในเว็ปนี้แหละครับ ราคา 11000 บาท
    ค่าติดตั้ง+เดินระบบน้ำ-ไฟ ราคา 8000 บาท
    ค่าทำสีหลังคา 3000 บาท
    ค่ายางคิ้วกระจกหน้า 330 หลัง 570 = 900 บาท (ราคาของปลอมนะครับ แต่ถ้าของแท้เบิกศูนย์ ยางบานหน้า 440 หลัง 1660 ราคาลดแล้วนะครับ)

ใช่ระยะเวลาทำทั้งหมดประมาณ 10 วันครับ เห่อ...อยากหล่อก็ต้องเหนื่อยหน่อยครับ
    ถ้ากำลังหาหลังคาmoonroofอยุ่ ลองโทรหาคุณออย 0817729909 ดูครับ

11. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    อ่ะ มากันเต็ม :D

12. hizobea

32
    1
    0

เปลี่ยนมาแล้วไม่มีปันหาอะไรช่ายปะคับ ? ละเวลาเค้าตัดเอาหลังคาวางนี่คือตัดตรงขาข้างประตูด้วยเลยปะคับ หรือเลาะเอาแต่หลังคา

13. bb14est14

bb14est14 New Member Member

73
    4
    0
    เลาะแต่หลังคาครับ มันจะมีรอยเชื่อมเดิมระหว่างเสากับหลังคาอยุ ถ้าอู่ทำสีดีๆก็มองไม่เห็นรอยต่อเลยครับ หรือถ้าคิดจะเปลี่ยนสีรถหรือทำสีรถใหม่เลยก็ยิ่งดีครับก็ลอกสีทำสีใหม่ทั้งคันไปเลยแต่ค่าทำสีก็เพิ่มขึ้นอีกประมาณ 20,000
    ปัญหาเท่าที่ทำมาเกือบเดือน ก็ยังไม่มีอะไรครับ ช่างที่ทำให้ผมเค้าแนะนำว่าถ้าเปิดหลังคาบ่อยๆ ก็ระวังเศษใบไม่เข้ารางน้ำนิดนึง อาจทำให้เข้าไปอุดตันอยู่ที่ท่อน้ำใต้หลังคาได้

แต่ที่มีปัญหาแน่ๆคือหล่อขึ้นครับอิอิ

14. DARUMASEXY

DARUMASEXY New Member Member

282
    3
    0
    หลังคามีรูมันสวจริงๆ

15. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    อยากด้วยคน...:D

16. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    :D:D:D:D

17. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    :D:D:D:D

18. นัทb14

นัทb14 New Member Member

456
    117
    0
    แง่ม ๆ ตาร้อนนนน

19. hizobea

32
    1
    0

แต่กรอบนี่คือไรอะ :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้