Tein Type Flex Vs. Ohlins Pcv อันไหนนิ่มกว่ากันครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Oryor, 21 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    Tein Type Flex Vs. Ohlins Pcv อันไหนนิ่มกว่ากันครับ

คือตอนนี้ใส่ type flex อยู่ครับ พึ่งจะเอามาใส่ครับ ตอนขับเร็วๆๆ บนทางยกระดับไปชลบุรีมันเด้งมากเลยอะครับ
    ปรับนิ่มสุดแล้ว

เลยอยากรู้ว่าถ้าเป็น Ohlins มันจะนิ่มกว่าไหมครับ คือไม่อยากให้มันโดด อะครับ

ขอบคุณครับ

2. pomgambino

pomgambino Member Racer

799
    10
    18
  3. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ตามที่จานปอมว่าคับ

4. JiMmY_DioZ

JiMmY_DioZ Member Member

218
    2
    18
    ผมไม่เคยลอง flex อ่ะครับ

แต่ feel ที่ได้จาก Ohlin ผมว่า ยิ่งเร็วยิ่งนิ่ม และ หนึบอ่ะคับ ไม่เด้งด้วย

ใส่ใน MR2 คับ

5. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
  6. นายใหม่

นายใหม่ New Member Member

62
    0
    0
    PCV น่าจะดีกว่าหน่อยนึงนะมั้ง (เพราะใช้ PCV อยู่ แฮะๆ) แต่ Flex นี่ก็ใช่ว่าจะกระจอกนะครับ ใช้ดีพอควรเลยทีเดียว

ไอ้เรื่องแข็งไม่แข็งนี่ส่วนหนึ่งน่าจะอยู่ rate ค่า K ของสปริง และการ match กันระหว่างความแข็งของสปริงกับความหนืดของ shock ด้วยนะครับ

บางทีการปรับให้ความหนืดของ shock ให้นิ่มลงมากๆทำให้ shock มันไม่สามารถไปหยุดการเต้นของสปริงได้ มันเลยรู้สึกเด้งมากกว่าเดิม (โดยเฉพาะเวลาขับเร็วๆ)

: )

7. RoaDSidE

RoaDSidE Member Member

124
    4
    18
    ปัญหาไม่ได้อยู่ที่โช้คแล้วละ อย่างที่คุณใหม่ข้างบนบอก สปริงนี้ไม่เหมาะกับคุณเพราะแข็งไป พอคุณปรับให้มันหยุดสปริงได้คุณก็จะรู้
    สึกว่ารถมันสะเทือนไปทั้งคัน ยิ่งมาใช้บนถนนทีไม่เรียบแบบบ้านเราไม่ต้องคิดเลย แต่ปรับนิ่มโช้งก็เอาไม่อยู่เปลี่ยนมาเป็นเด็งแทน
    คงต้องเปลี่ยนสปริงเลือกเอาที่ค่า k น้อยลง ทั้งชุดของมัน 9 พันหน่อยๆ แต่ถ้าของที่ซื้อมารู้ค่าและความกว้างของสปริง(บ่า) เท่ากัน อาจซื้อแค่คู่เดียว แล้วเอาของใหม่ใส่ด้านหลัง เอาด้านหลังมาใส่คู่หน้า ปกติด้าหน้าแข็งกว่า ส่วนใหญ่ของเทอินที่เซ็ทใช้บนถนนจะอยู่
    แถวๆ ข้งหน้า 6 ข้างหลัง 5 หรือ 5 กับ 4 ส่วนใหญ่บ้านเราถึงบอกเทอินนิ่มไง แต่ไม่รู้ชุดที่คุณได้มา เรทมันขนาดใหน มันอยู่ที่คน
    ที่ซื้อด้วย เพราะ เค้าเลือกสปริงได้ครับ ลองปรึกษาที่ master ซิ

TonRacing ถูกใจสิ่งนี้
  8. Sboy

Sboy New Member VIP

58
    0
    0
    ใส่กะรถอะไรหรือคับ
    ตอนใส่โช๊ค flex คุณได้ไปขันให้มันบีบสปริงหรือป่าว มันจะทำให้ให้ค่า K ของ Spring เปลื่ยนเป็นแข็งขึ้น ให้ขันพอดีกะสปริงแต่ slide กระบอกเอา
    เพราะที่ผมใช้อยู่มันนิ่มมากขับสบายสุดๆ ค่า K ของ Flex นี่นิ่มสุดแล้วคับหน้า 5 หลัง 4 สำหรับ 200sx

9. เทอินเทียบโอลินไม่ติดหรอกคับ ชื่อชั้นก้อบอกแล้ว ยิ่งแค่เฟลกด้วยคงต่างๆกันหลายขุมแน่ๆ
    แต่ถ้าเทอินที่จะพอไล่ๆกะโอลินได้ก้อคือ โมโนเฟลกนะ เพราะเป๊นอัพไซด์-ดาว์ดเหมือนกัน แต่ยังไงก้อไม่น่าจะดีกว่าโอลินแน่นอน

10. nicecar

nicecar New Member Member

468
    15
    0
    PVC น่าจะโอกว่าตามโจทย์ที่คุณว่าครับ

11. ek96 2000cc

ek96 2000cc New Member Member

13
    1
    0
    ได้ความรู้อีกแล้ว

12. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    PCV ก้อโอเคนะคับ ใส่อยู่คับ นิ่มไม่กระด้าง หนึบดีคับ แต่เทอินยังไม่เคยลองคับ

13. nihonsecondhand

nihonsecondhand New Member Member

20
    0
    0
    ใส่พีซีวีไม่กระด้างอีกเสียงครับ เฟลกแข็ง โมโนยังนิ่มกว่า...
    ลองดูครับ

14. xanak

xanak New Member Member

126
    26
    0
    ตามมาเก็บความรู้ครับ.... :)

15. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    PCV ดีกว่าทุกประการ

16. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ความรู้ครับ

17. ZeemaiiBuzzer

ZeemaiiBuzzer Member Member

199
    4
    18
    Ohlins ไม่ว่าจะ PCV หรือไม่ใช่ มันออกค่อนข้างจะนิ่มมาก ถ้าเทียบกับโช้คซิ่งทั่ว ๆ ไป (ไม่ได้หมายความว่าโช้คที่มันนิ่มไม่ดีนะคับ) แต่ถ้าคนที่ชอบฟิลลิ่งแบบรถแข่งซิ่ง ๆ เด้ง ๆ พอได้นั่งจะรู้สึกว่ามันนิ่มเกินไป เหมือนกับเวลาที่ซื้อคลัชซิ่งที่เวลาเหยียบแล้วมันไม่แข็งนั้นแหละ ขับแล้วมันยังไง ๆ บอกไม่ถูก แต่ถ้าจะเอามาเทียบกะ Tein ซิ่งออกแนวแข็งกระด้างต่อให้มาแบบเดิม ๆ ฟิลลิ่งต่างกันมากทีเดียว แล้วแต่ชอบละคับ

18. Mr.Hanaga

Mr.Hanaga New Member Member

328
    21
    0
    ใช้สปริงเบอร์อะไรครับ
    ผมใช้ หน้า 7 หลัง 4 ผมว่ามันยังนิ่มไปเลยครับ
    ใช้ type flex ปรับ edfc อยู่ครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 10:23:07 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 10:22:52 ----------

ใช้สปริงเบอร์อะไรครับ
    ผมใช้ หน้า 7 หลัง 4 ผมว่ามันยังนิ่มไปเลยครับ
    ใช้ type flex ปรับ edfc อยู่ครับ

19. otaniz

otaniz Member Member

67
    3
    8
  20. kanfitge8

kanfitge8 New Member Member

42
    1
    0
    ผมเฟร็กใสสปริงซุเปเปอร์สตรีต ปรับไว้กลางๆค่อนข้างพอใจมากครับขับเร็วไม่เด้งมากเจอโค้งก็เอาอยู่ ความเห็นส่วนตัวนะครับ

21. maniyom

maniyom New Member Member

16
    0
    0
    flex ใน 101 ผมก้อไม่แข็ง ขับเร็ว ผมว่านิ่ม เอาสะด้วย

22. ac2007

ac2007 New Member Member

76
    14
    0
    Ohlins เป็น shock ที่สุด มากจริงๆครับ ตอนนี้รู้สึกที่มีตัวแทนจำหน่ายในไทยแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้