R10 ขับๆอยู่เครื่องดับ (เผื่อเป็นประโยชน์ครับ)

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Idef, 3 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Idef

Idef New Member Member

32
    0
    0
    R10 ขับๆอยู่เครื่องดับ เอามาเล่าสู่กันฟังครับ เผื่อเป็นประโยชน์ครับ

เริ่มเลยแล้วกัน เมื่อวันที่ 1 พค ที่ผ่านมาผมขับรถออกไปธุระแถวสนามหลวง2 ครับ ขับไปได้ ซัก 4-5 กม. มีคนโบกแท๊กซี่ ท่านเค้าเบรคทันที ผมก็ต้องเบรคตาม ปรากฏว่าเครื่องดับไปเลย สตาร์ทใหม่ก็ไม่ติดเงียบสนิทเลย
    เปิดไฟฉุกเฉินก็ไม่ติด จึงต้องลงมาเข็นหลบเข้าข้างทาง เริ่มมาตรวจดู ว่าเกิดไรขึ้น ระบบไฟทุกอย่างดับหมด มีแค่ไฟระบบแก๊สที่ทำงานอยู่ เลยลองไปดูฟิวร์ ไล่ไปเลื่อย ไม่มีขาด ใช้เวลาอยู่พักหนึ่ง ไฟหน้าปัดเริ่มติดลางๆ จึงเข้าใจว่า แบทหมดแน่นๆ เลยลองพยายามเข็นสตาร์ท อยู่หลายครั้งแต่ไม่ติด เลยไปโบกรถมาขอพ่วงแบต สตาร์ทก็ไม่ติด แต่ยังดีครับพอพ่วงอยู่เหมือนได้เติมไฟเข้า แบตครับ ไฟหน้าปัดเริ่มสว่างมากขึ้น พี่เจ้าของรถเลย บอกลองเข็นดูอีกที คราวนี้ติดแบบง่ายๆเลย ( ต้องขอบคุณพี่เค้าจริงๆทั้งพ่วง ทั้งเข็น พี่เค้าเป็นผู้หญิงด้วย เป็นอาจาร์ยสอนขับรถครับ ) ขอบคุณพี่เค้าเรียบร้อยก็ขับกลับบ้านเลย ไม่กล้าดับเครื่อง ไม่กล้าเปลี่ยนเป็นแก๊ส กลัวดับอีก ระหว่างขับกลับ มีเสียงมอเตอร์หอนครับตามจังหวะเร่งเครื่องก็งงงงว่าเสียงอะไร เลยลองกดกระจกไฟฟ้าดู งานเข้าครับ เข็มไมร์วิ่งอยู่ 70 ตกเป็น 0 เลย พอปล่อยก็ปกติ กดอีกก็ตกอีก เลยคิดว่าระบบไฟอะไรคงช็อตแล้ว เลยตั้งหน้าตั้งตาขับกลับบ้านถึงบ้านดับเครื่องปั๊บ ไม่มีไฟอะไรเลยตามเดิม เซนต์ทรันล็อก ก็ปิดไม่ได้ ต้องเดินล็อกเองทุกบาน แล้วออกไปธุระ กลับมาค่ำๆ ให้ที่บ้านมาช่วยเข็นสตาร์ท ติดง่ายๆครับลองเปิดไฟ กดกระจกไฟฟ้า ปกติหมด เลยงงว่าเกิดไรขึ้น จึงลองออกไปขับ ประมาณ 10 กว่าโล ก็ปกติเลยคิดว่าลองปิดแอร์ปิดไฟหน้าเปิดแค่ไฟหรี่ จะได้ชาร์ทแบตไปด้วย ขับได้ปกติครับจนกลับถึงบ้าน แต่พอช่วงเข้าหมู่บ้านถนนมันมืดครับ ช่วงทางแยกเลยลิบไฟให้เค้ารู้ว่ามารถมา
    พอลิปไฟเท่านั้น เครื่องดับทันทีครับ แต่รถยังวิ่งอยู่เลยปล่อยกระตุกหวังจะให้สตาร์ท แต่ยังไงก็ไม่ติด ให้ที่บ้านช่วยเข็นก็ไม่ติด เลยเลิก พอเช้าเอาแบตไปชาร์ท จนถึงบ่าย2 กะว่าถ้าสตาร์ทติดจะได้เช็คต่อ แต่พอใส่แบทกลับเงียบครับ เอามิเตอร์วัดไฟก็ 12 volt กว่าเกือบ 13 แต่พอต่อขั้วไฟตกเหลือ 10 volt เลยนึกว่าระบบไฟคงช็อทที่ไหน เลยลองไล่ถอดฟิวทีละตัว ไม่หาย เลยลองโทรหาอู่ที่ทำอยู่ประจำ เค้าว่าแบต หรือไดชาร์ทนาจะเสีย แต่ถ้าเอาแบทไปชาร์ทมาแล้วยังไม่ติด แบตคงเสียชัวๆ เลยไปเรียกร้านแบตแถวนั้นมาดูให้ครับ ถึงบางอ้อครับ แบตเสีย (เพิ่งเปลี่ยนมาไม่ถึง 2 ปี ปกติลูกนึงผมใช้ได้ประมาณ 4 ปีครับ)เค้าเอาแบตที่ร้านมาลองให้ สตาร์ททีเดียวติดเลย...หาซะตั้งนานตายน้ำตื้นแท้ๆ
    -ขับๆอยู่ดับเฉย ใจผมไม่คิดว่าเป็นแบตเพราะเคยเจอแต่แบตเสื่อมคือเก็บไฟไม่อยู่ จอดนานๆเช้าสตาร์ทไม่ติด แต่นี่เสีย อีกอย่างเคยใช้ตั้ง 4ปี นี่เพิ่งปีกว่าๆแต่ที่ร้านแบตบอกเคยเจอว่าแบตใหม่ๆแค่ 4เดือนยังมีเสียแบบนี้เลย ....เพื่อนผมบอกนี่ถ้าเป็นเค้าคงเปลี่ยนแบตตั้งแต่วันที่รถดับสตาร์ทไม่ติดแล้ว ก็ไฟไม่มีก็เปลี่ยนไป คิดมากก็เรื่องมากงี่แหละ..โดนซะอีก.....เลยเอามาเล่าสู่กันฟังครับ เผื่อมีประโยชน์บ้าง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 พฤษภาคม 2009
  2. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ลองเช็คไดชาร์จด้วยก็ดีนะคับ

เพราะปรกติแล้วพอเครื่องติด

รถจะใช้ไฟจากไดชาร์จเป็นหลัก

เครื่องไม่น่าดับเองได้นะ

3. Idef

32
    0
    0
    ผมลองวัดไฟดูแล้วครับ ดับเครื่อง 12.98 volt .ช่วงสตาร์ทเครื่องอยู่ 14 .45 volt ไดร์ไม่น่าเสีย
    เดาว่า ครั้งแรกที่ดับ อาจเกิดจากระบบแก๊ส เพราะเคยเป็นเหมือนกันเวลาใช้แก๊สแล้วเบรคกระทันหันเครื่องจะดับ ส่วนที่ดับเทียวหลังอาจเกิดจากตอนลิปไฟ เป็นช่วงที่เดินเบารอบเครื่องต่ำแถมรถผมมันจะมีทั้ง ไฟตัดหมอกและไฟสูง คงกินกระแสมาก จนไฟจากไดร์ ไม่พอเลี้ยง เลยดับ คิดว่างั้นนะครับ
    ขอบคุณมากครับ :cool:

4. Udong

Udong New Member Member

319
    0
    0
    ของผมบางทีก็เป็นอะครับ
    บางทีก็เป็น เบรคฉุกเฉินปุ๊บดับปั๊บเลย
    ขนาดใช้น้ำมันอ่ะครับ
    แล้วก็แต่ก่อนรถผมใช้ไปเกินอ่ะครับ
    หลอดไฟใช้หลอดแรงไปหน่อย
    ไฟหน้า 100w ตัดหมอกอีก55w ยังมีไฟเล็กไฟน้อยอีก ไหนจะแอร์จะวิทยุ
    เลยไปเปลี่ยนไฟหน้าซี่นอนมา
    ก็ช่วยได้หน่อยอ่ะครับ
    พอตอนนี้ถ้าเปิดแอร์ก็เปิดได้ เปิดวิทยุก็เปิดได้ แต่ว่าถ้าเปิดนานๆไฟหมด ดับอีกคับ ที่ร้านบอกว่ารถผมอ่ะ ไดร์มันชาร์ตเฉพาะตอนที่เหยียบคันเร่งอ่ะครับ
    พอไม่เหยียบคันเร่งก็ติดลบ ถ้าวันไหนติดไฟแดงนานๆ ผมงี้เซงต้องดับเครื่องเลย

5. Idef

32
    0
    0

อย่างนี้เปลี่ยนไดร์เลยไม่ดีหรอครับ ผมเคยซื้อที่เชียงกง 900 ค่าแรงเปลี่ยนอีก 200-300

6. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    ขอบคุณครับ ได้ความรู้ดีจัง

7. Idef

32
    0
    0
    เพื่อความมั่นใจวันนี้ลองเช็คไดร์ดูอีกทีครับ โดยสตาร์ทเครื่องไว้แล้วไปถอดขั้วบวกของแบตออกดู เครื่องไม่ดับทำงานได้ปกติ แสดงว่าไดร์ ยังทำงาน รับโหลดได้ไหวอยู่ครับ เอาชัวไว้ก่อนครับเบื่อเข็น

ขอบคุณครับ...........:cool:

8. Udong

Udong New Member Member

319
    0
    0
    ของผมไปเช็คแล้วอ่ะครับ

เค้าบอกว่าไดทำงานปกติีอยู่แล้วอ่ะครับ

เลยไม่รู้ว่าจะทำไงดี

9. Panake

Panake New Member Member

435
    1
    0
    ผมก็เคยเป็นเหมือนกันคับ ใช้มาเกือบปี เป็น 2 ครั้ง เลยไม่รู้จะไปซ่อมตรงไหน ต้องฝากหลาน Maddy ที่เอาเ จ้า r10 ไปดูแลต่อลองสังเกตอาการดูอีกทีคับ :):)

10. U.D.

U.D. New Member Member

39
    0
    0
    สดๆร้อนๆเลยครับ

ของผมเจออาการเดียวกันครับ ดับกลางอากาศบนสะพานข้ามแยก แต่ยังดีที่เป็นตอนลง ถ้าดับตอนขึ้นนี้ได้เสียวเลยครับพี่น้อง ของผมเห็นอารการมาแล้วว่าแบตน่าจะไป และกำลังจะไปเปลี่ยนสุดท้ายไม่ทันครับ ดับเอาดื้อๆ สุดท้ายได้พี่ใจดีพาวิ่งไปซื้อแบตและพามาส่งให้ แต่ก็ยังไม่ติด สุดท้ายไปตายน้ำตื้นน้ำมันมีน้อยไปปั๊มติ๊กดูดไม่ถึง ทำให้ไม่มีน้ำมันไปสตาร์ท 5555555 ลืมบอกไปรถผมใช้แก๊ส และไฟน้ำมันก็ยังไม่ขึ้นเลย อยากเตือนคนใช้แก๊สด้วยว่าอย่าไปหลงเชื่อไฟน้ำมันนะครับ ควรเติมไว้อย่ารอให้ใกล้หมดแล้วค่อยเติม เพราะเดียวจะตายน้ำตื้นเหมือนผม

11. sia87

sia87 New Member Member

52
    0
    0
    ขอบคุณครับกับข้อมูล

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้