เกียร์ออโต้...อีกแล้วครับ...

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Diamond0722, 25 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    พี่น้องครับ...มีเรื่องจาเล่าให้ฟังครับ....

คือว่า...เมื่อวานไปตลาด...ซื้อกับข้าวตามปกติ...
    แต่ไอ้ที่ไม่ปกติก็คือว่า...ตรงที่จอดรถมอเตอร์ไซค์ที่ตลาด...
    มีคนมุงดูอะไรอยู่ก็ไม่รู้...ประมาณประชากรเกือบร้อยคนได้...
    เลยสงสัยตามปกติวิสัยมนุษย์...นึกว่ามีอะไรมาขาย...
    เลยเดินเข้าไปมุงกะเค้ามั่ง...แม่เจ้าโว้ย...
    ภาพที่เห็น...ซีวิคไดเมนชั่น ปี 2000...
    มันมาจอดอยู่ตรงที่จอดรถมอเตอร์ไซค์ได้ไงหว่า...
    แล้วก็มีมอเตอร์ไซค์สภาพพังยับเยินอีกเกือบ 10 คัน...
    ล้มระเนระนาดอยู่บริเวณหน้าเจ้าซีวิคคันนี้...
    สภาพด้านหน้าของเจ้าซีวิคก็พังยับเยิน...
    ถามไทยมุงที่เค้ามุงอยู่ก่อน...ได้ความว่า...
    เจ้าซีวิคคันนี้...มันเป็นเกียร์ออโต้...
    จู่ ๆ มันก็พุ่งเข้ามากวาดเอามอเตอร์ไซค์พังยับเยินไปเกือบ 10 คัน...
    ไอ้เราก็ไม่ปักใจเชื่อ...เพราะทางที่เจ้าซีวิคมันวิ่งมา...
    มันเป็นทางที่ห้ามรถยนต์เข้าอยู่แล้ว...เลยถามต่อว่า...
    คนขับเมารึปล่าว...?
    เค้าตอบว่า.."ไม่รู้ดิ..แต่น่ากลัวเนาะ..เกียร์ออโต้เนี่ย"
    เราก็นึกในใจว่ามันจะจริงเร้อ..ถ้าคนขับมีสติคงไม่หันหัวรถมาทางนี้...
    เพราะมันมีรั้วเหล็กของตำรวจจราจรขวางอยู่...มันเข้ามาไม่ได้อยู่แล้ว
    เสียดายที่มันมืดแล้ว..คนมุงก็เยอะ..เลยไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดูกัน..

แต่ไอ้ที่สงสัยคือว่า...ถ้าเป็นที่เกียร์ออโต้จริง...
    "ของเรามันจะเป็นแบบนี้มั๊ยครับ...พี่น้องครับ...?"
    แต่ก็ยังอุ่นใจหน่อยนึงที่ว่า...เหตุการณ์เกียร์มีปัญหาแบบนี้...
    ที่ผ่านมาและที่เห็นเป็นข่าว...เห็นแต่ยี่ห้อ "ฮอนด้า" ครับ...
    (เค้าจาฟ้องผมมั๊ยเนี่ย...?) แต่ยังไงก็ระวังกันหน่อยนะครับพี่น้องครับ...

เห็นมีข่าวแต่ที่อื่น...ไม่คิดว่าจะมีเกิดที่เพชรบูรณ์กะเค้าเหมือนกัน...

จบข่าวครับ...แหะ ๆ

:D :D :D :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 เมษายน 2009
  2. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    อ้ายเกียร์ออโต้รถเราเนี้ย..ยังไงไม่รู้..ใส่เกียร์แล้วมันไม่ค่อยอยากจะวิ่ง..ใส่ D เหยียบคันเร่งบางทีมีแต่เสียงท่อ..รถม่ายวิ่ง..คันหลังบีบแตรไล่..กดดัน..เหงื่อตก..ทำไรไม่ถูก..ตกใจ..ใส่ R เปิดฮาตร์ซาท..กะว่าบีบแตรไล่อย่างนี้..ตายเป็นตาย..ถอยใส่..แม๋ม..เลยดีกว่า..มันก็ยังไม่วิ่ง..ดังแต่ท่อล้อไม่ยอมหมุน..จังหวะไฟเขียวเหลืออีก 2 วิ..แยกนี้มีกล้องซะด้วย..คันหลังยังบีบแตรไล่อยู่..แบบน่าเกลียดอ่ะ..ไม่รู้ใครสอนมารยาทมันมา..เคาะทีสองทีล่ะพอทน..แต่นี่สาวเจ้าเธอกดค้างยาวๆ..เป็นใครก็ฉุน..ใส่ D อีกรอบแล้วใช้มือตบคันเกียร์ไปทาง R แบบไม่ต้องกดปุ่ม..เกียร์เข้าล็อคตามสูตร..รีบออกตัวให้ทันเขียว..2 วิ..1 วิ..เหลือง..1..เหลือง..2..รถเราไปอยู่กลางแยกแล้ว..เหลือง..3..รถเราจะไปอยู่อีกฝั่งเรียบร้อย..แต่หญิงสาวหน้าสวยมารยาทในการใช้ถนนร่วมกับคนอื่นๆยังไม่ได้รับการพัฒนาคันที่อยู่ด้านหลังท่านนั้นคงโดนข้อหาฝ่าไฟแดง..จัดส่งให้ถึงบ้าน..:D:D:D

3. jeff03

jeff03 New Member Member

610
    1
    0
    ดูทั่นพี่หม่อม .. จะไม่สบอารมณ์โก๋นะเนี๊ย อิ อิ ,,, ว่าซะยาว :D:D

4. warich

warich New Member Member

111
    1
    0
    ที่ทำงานเพื่อนผม บริษัทฯเค้าซื้อรถให้เซล ประมาณ 3-4 คัน มีซีวิค ไดเมนชั่น 2 คัน แต่เหลือเชื่อเกียร์ออโต้มีปัญหาทั้ง 2คัน แต่มีประกันเข้าศูนย์ไป อีกคันเพื่อนผมเองซิตี้รุ่นปี2001 DSI เกียร์ฟัง มันบอกอาการว่า วิ่งรอบขึ้นแต่รถไม่ไปตามรอบที่เคยปกติ โชคดีอยู่ในประกัน..

5. obeya

obeya New Member Member

314
    1
    0
    ผมนึกว่าของพี่อุ้ยซะอีกเห็นบ่นๆอยู่...อิอิ
    แต่ขอบคุงคับที่มาเล่าสู่กันฟัง

6. Diamond0722

806
    2
    0

ของพี่คงไม่เป็นแบบนี้อ่ะอั้ม...เพราะเข้าเกียร์ D แล้วไม่วิ่ง...

อาการเดียวกะพี่หม่อม...อิอิอิ

แต่เมื่อวานก็ขับฮอนด้าไปตลาดนะ..."ฮอนด้า เวฟ ร้อยเอส"...

หุหุหุ

7. Bignui

Bignui New Member Member

135
    0
    0
    พี่อุ้ย ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ และ เช็คที่บูทเกียร์นะครับ...เคยเป็นปัจจุบันมันหายไปแล้วคร๊าบ...พี่น้อง

8. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    เกียร์มีปัญหายังงัยก้อไม่เกิดเหตุแบบนั้นหรอกครับพี่.......นะผมว่านะ....เพราะCVTผมวิ่งได้แค่เกียร์3..เครื่องเย็นๆนี่สตาร์ทรถแล้วใส่เกียร์นี่..เครื่องแทบหลุดออกหน้าไปก่อน..รถกระโดดยังกะม้าแน่ะ....แต่ผมติดเหยียบเบรคก่อนใส่เกียร์เสมอ...เพราะผมมีคติประจำตัว...เหยียบเมียก่อนเหยียบกิ๊ก(เพราะต้องให้เกียรติเขาก่อน)...เหยียบเบรคสักนิดก่อนติดเครื่องรถ.........

9. Diamond0722

806
    2
    0

ขอบคุณครับ...ก็ว่าจะไปให้ช่างเค้าถอดดูซักทีเหมือนกันแหละ...

มันติดตรงยังไม่มีตังนี่ล่ะท่าน...อิอิอิ

:D :D :D :D

10. Manee B.

Manee B. New Member Member

271
    0
    0
    น่าสงสารเกียร์ออโต้จัง

11. PeMhom

1,163
    3
    0
    ยังไม่จบอีกเหรอพี่

12. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    ยังไม่ได้กระดิกเลยครับพี่หม่อม....

ช่วงนี้ไม่ได้กระดิกตัวเลยครับ.....ทั้งงานหลวง..งานราษฎร์สุมรุมเข้ามา....ฝนตกเป็นไข้อีก...........เฮ้อ....เจองานแต่งทุกสัปดาห์ครับพี่....เข้าคิวกันลงเสาเอกกันเป็นแถวเลย...อิอิอิ.....นัดกะโตนไว้ว่าจะไปเอาเกียร์โตนน่ะครับยังไม่หายไข้ดีก้อเลยยังไม่ได้ไปขนน่ะพี่หม่อม.....

13. Diamond0722

806
    2
    0

หายไว ๆ ทั้งรถทั้งคนนะคร๊าบบบ...ท่านโจ...

แล้วไอ้เข้าคิวลงเสาเอกนี่...ช่วงนี้เค้าเป็นกันทั้งประเทศรึปล่าวเนี่ย...

ผมนึกว่าผมโดนการ์ดอยู่คนเดียว...อิอิอิ

:cry: :cry: :cry: :cry: :cry:

14. Panake

Panake New Member Member

435
    1
    0
    ขอให้หายไวไวนะคับ ดีแล้วมีแต่การ์ดงานแต่ง รุ่นผมไปมันแต่งานศพ 2 เดือนผ่านมาไปมานับไม่ถ้วน จนได้ยินเสียงกริ่งจะขึ้นเมรุท่าเดียว หุหุ :p:p

15. PeMhom

1,163
    3
    0
    เออนั้นสิทำไมช่วงนี้คนมันขยันแต่งกันเยอะจัง..วันศุกร์นี้ไปอรัญ..วันเสาร์ย้อนกลับไปลพบุรีอีก..นึกแล้วท้อเลย..

16. silver dragon

580
    2
    0
    5555...ถึงว่าขับรถสวนกับพี่หม่อมอยู่...

เย็นวันเสาร์เหลือบไปเห็นรถพี่หม่อมวิ่งสวนกับผมอยู่ตรงก่อนแยกประจันตคาม.....ผมไปปราจีนฯกำลังจะกลับกบินทร์ฯ...โทรหาอยู่แต่โทรยากมากเพราะฮัทช์เขามารยาทงามมาก....กดทีไรขออภัยค่ะเครือข่ายไม่ว่างทู้กที.....อย่าลืมนะว่างๆไปนอนพักกบินทร์ฯซักคืน....

17. PeMhom

1,163
    3
    0
    นั่นล่ะพี่โจ..กำลังไปลพบุรี..ทริปนี้ไปกลับ 900 กว่าโล ทรมารฉิบเป๋ง..อาทิตย์นี้ขึ้นไร่เขาค้ออีก..แต่คงเอาคันอื่นไป..ไม่ไหว..กวดใครไม่ค่อยทัน..สงสารรถด้วย..สังขารมันไม่เอื้ออำนวยให้วิ่งอย่างนั้น

18. Diamond0722

806
    2
    0

ว๊า...อาทิตย์นี้ไปขอนแก่นอ่ะ...ม่ายงั้นได้ขึ้นไปนอนเล่นไร่พี่หม่อมแน่...

:) :) :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้