มีเรื่องจะสอบถามหน่อยอะคับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย foundry10, 5 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. foundry10

foundry10 New Member Member

9
    0
    0
    คือ รถผมเร่งความเร็วได้ประมาณ 100+ แล้วแตะเบรค เบาๆ (ประมาณเลียไว้) แล้วมีเสียง กึกๆๆๆๆ แต่ถ้าเร่งไม่เร็วก้อปกติดี อยากจะรู้มานเปงเพราะอะไรคับ แล้วก้อผมใช้แม่แรงยกรถแล้วหมุนล้อหลัง มันมีช่วงฟรีของล้อ อันนี้ผมต้องรีบแก้ไขไหม จะมีผลอะไรไหมถ้าปล่อยไว้
    (หรือว่าไอที่มันดัง กึกๆๆๆ เปงเพราะ ช่วงฟรีของล้อหลังมันเยอะ) ส่วนตัวผมคิดว่าจะเปงที่เบรคอะ

ขอคำชี้แนะท่านผู้รู้นิส นะขอรับ:cry:

2. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ต้องลองเช็คก่อนนะครับว่ามาจากด้านหน้าหรือด้านหลัง
    ด้านหน้าก็จะมีพวกช่วงล่างส่วนด้านหลังถ้ารถบรรทุกมามาก
    ก็อาจจะมีปํญหาเหมือนกันครับ

3. foundry10

9
    0
    0
    เรื่องบรรทุกของ ไม่ได้บรรทุกเลยคับ

4. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0
    เบรคแล้วสั่นที่เท้าด้วยหรือเปล่าครับ...

5. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    อืมม น่าสงสัย อยากรู้เหมือนกันคับ.....

6. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    เข้ามารอฟังด้วยคับ

7. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    น่าจะเป็นอาการ เตือนผ้าเบรคหน้าหมดครับ ลองตรวจสอบเปลี่ยนดูก่อนจะกินจานเบรคครับ

ผ้าเบรคหน้า เป็นสองเท่าของผ้าเบรคหลังครับ

8. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    มารอดูด้วยอีกคนครับ

9. YOD HK

YOD HK New Member Member

1,301
    12
    0
    จานเบรคเป็นรอยหรือคดเปล่าคับ

10. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    อาการที่ว่าพอความเร็วช้าลง ที่ดังกึกๆมันดังช้าลงด้วย แสดงว่ามันต้องมีส่วนที่เป็นหมุนๆ
    น่าจะเป็นที่ล้อหรือเบรค ถ้าเลียเบรคแล้วดังผมว่า น่าจะเป็นแผ่นสังกะสีเตือนผ้าเบรคบวมหรือเตือน
    ผ้าเบรคกำลังจะหมดนะครับ ฟันธง!!!! อิอิ

11. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    มารอดูผู้รู้ครับ

12. M.SAKDA

M.SAKDA New Member Member

210
    4
    0
    มาหาความรู้

13. I-Max_Auto

I-Max_Auto New Member Member

2,012
    9
    0
    รถผมขับ 140+ แล้วแตะ ก็สั่นๆ น่าจะผ้าเบรกหน้า เหนช่างบอกต้องเจียร์จานเบรกด้วยเหรอคับผม

14. tpcc

tpcc New Member Member

895
    13
    0
    ใช่ครับท่านต้องเจียร์จานเบรคด้วย
    บางทีจานเบรคของท่าน เรียบไม่สม่ำเสมอทำให้เวลาเบรคจะสั่นคับ
    เจียร์แล้วรับลองดีขึ้นคับ

15. AUTH-can

AUTH-can New Member Member

1,474
    13
    0
    มีหลายกรณีครับ จานเบรคสกปรก เป็นรอย จานคด, เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ , คลิปผ้าเบรดอาจจะหลุด , ผ้าเบรคร่อน , คุณภาพของผ้าเบรคแต่ละยี่ห้อ

ระบบ เบรคABS ทำงานก็มีอาการเช่นกันครับ ส่วนของผมเมื่อเดือนที่แล้วก็เป็นครับ หาเหตุอาการอยู่หลายวัน เลยตัดสินใจถอด

จานเบรค ส่งโรงกลึงเจียรจาน ผลคือจานคด แต่ก็พอเจียรเอามาใช้ได้อีก สาเหตุที่จานคดอาจเป็นเพราะว่า จานของผมเจียรมาหลายรอบ

มันเลยบาง และช่วงนี้อากาศร้อน ฝนตก พอจานเบรคมาร้อนๆ โดนน้ำ งานเข้าเลยครับ ถ้ารอบหน้าเป็นอีกถอดทิ้ง ใส่ชุดสกายเลย อิอิ

16. foundry10

9
    0
    0
    พี่ๆ ในคลับใจดีจังคับ ขอบคุณมากๆ เลยคับ ทุกความคิดเห็น ผมจะลองเอาไปเช็คดูนะคับ แล้วถ้าเจอ จุดที่เสีย แล้วผมจะแจ้งอีกที ว่าเปงที่อาไรนะคับ จะได้เปงความรู้กะคนอื่นๆ อีก :D

17. Hmoty

Hmoty New Member Member

417
    28
    0
    ความรู้ทั้งนั้น เย้ๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้