รายงาน ทดสอบ "การระเหยของเบนซิล และ โซฮอล์ แบบจ๊ะ จ๊ะ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย WITSANOWA, 4 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    เนื่องจากเป็นที่แคลงใจกันมาก ว่าเบนซินล้วน ๆ กับ แก๊สโซฮอล์ ใคร
    จะระเหยเร็วกว่า กัน ตอนนี้มีการพิสุจน์ แบบกล้า ออกให้ประชาชนได้ทราบ
    กันเป็นที่เรียบร้อยแล้ว โดยอาจารย์ วรพล แห่ง THAIDRIVER ด้วย
    หน้าที่การงาน และวิชาชีพ ข้อมุลที่ออกมา เผยแพร่ ย่อมมีผลกระทบต่อหน้าที่
    การงาน และชื่อเสียงเป็นอย่างมาก (ถ้ามันไม่เป็นความจริง) ผมถือว่ามันเป็นการ
    ฆ่าตัวเอง แน่นอน

ลองเข้าไปชม รายงานการทดสอบ แบบน้ำจิ้ม ก่อนได้ครับได้ที่เวป
    WWW.THAIDRIVER.COM ตามด้วยหัวข้อแรกที่ว่าด้วยเรื่อง
    WELLCOME TO THAIDRIVER 2009

:cool::D:cool:

2. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ถ้าอ่านแล้วเอาผลสรุปมาเล่าให้เพื่อนๆ ฟังมั่งสิครับ

3. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เล่าให้ฟังบ้างนะ

4. nong_kaju

nong_kaju New Member VIP

417
    41
    0
    สรุปเลยนะครับเพราะผมอ่านจบแล้ว
    คือ e10 ละเหยช้ากว่า เบนซิน95 แท้ๆครับ

ปล.ข้อมูลมาจากลิงค์ http://www.thaidriver.com/magazine-preview/oil/oil.html

5. birdsum

birdsum Active Member Member

420
    36
    28
    น้ำมันเบนซิน ระเหยเร็วที่สุด!
    - แก๊สโซฮอล์ ระเหยช้ากว่า เหลือในภาชนะมากกว่าเบนซิน แบบไม่ต้องลังเลใจ
    - มองเห็นด้วยตาเปล่าชัดเจน ยิ่งผสมเอธานอลมาก ยิ่งระเหยช้า

[​IMG][​IMG]

6. WITSANOWA

953
    23
    0
    มันยังมีอีกเรื่อง ทีคาใจครับ ทำไมไม่ทดลองใน "ถังน้ำมันในรถจริง" ซึ่ง
    ค่อนข้างทดลองยาก และ บางคนจะมีข้อโต้แย้งว่า ไม่เห็นจริง มั่วอะเปล่า ใช้ความรู้สึก
    หรือเปล่าเติมเท่ากันหรือเปล่า ถ้าจะทดลอง ต้องเป็นรถที่ ใหม่ ๆ เลย เติมเท่ากัน ถ่ายรูป
    ที่หัวจ่าย จ๊ะ จ๊ะ ถึงจะเชื่อกันได้สนิทใจ มั้ง55

แต่ผมก็คุยใน คลับ ผม ก็มีคน ออกมาพูด 2 ความคิด แล้วแต่กันไปนะครับ
    ส่วนใหญ่ พวกที่บอกคือ ใช้จริงในถังน้ำมัน จอดตากแดด มันระเหยไป มากกว่า ขีดบ้าง
    มากกว่านั้นบาง ว่ากันไป

แต่ส่วนตัวใช้มา ก็ปกติ ไม่ต่างกันมาก ใช้หมดก่อน ซะอีกด้วย คงต้องไว้
    รอดู ผลสรุปใหญ่ กลางปีอีกที

และมีโอกาส ก็จะโทรไป ถามอาจารย์ บอย อีกที เรื่อง ข้อสงสัยในถังน้ำมัน
    ในรถว่าอย่างไร

ทุกท่าน สามารถติดตาม ข่าวความเคลื่นไหวได้ในรายวิทยุ 96 ช่วง
    13.30 ถึง บ่าย 3 โมง ครับ

บอกตามตรง ผมเคยไม่เชื่อ เรื่องการระเหย หรอกครับ แต่ ถ้ามีรูปและ
    การทดลอง ตีแผ่ สาธารณะชน แมบบนี้ น่าคิดครับ และผลิก หน้ามือ เป็นหลังมือ
    ด้วย สุดท้าย ต้องยอมรับความจริง ที่เปลี่ยนไปครับ

7. #joe.#

#joe.# Member Member

219
    21
    18
    ถ้าเติมได้เติมไปนานแล้วคร๊าฟ ไม่ต้องมาจอดรอ95นานขนาดนี้ 91 ยังเขก โซฮอลจะรอดหรอเนี่ย :)

8. WITSANOWA

953
    23
    0

เอาอย่างนี้ครับ รถของผมเอง เครื่องเดิม เติม แก๊สโซฮอล์ 91 ครับ
    ปกติสุข5 ปีกว่าครับ (เครื่อง D16 Y 4 auto 97)

เครื่องปัจจุบัน B16 A AUTOเลขเครื่อง 56001600รุ่นแรก ๆ
    เลย ใช้ แก๊สโซฮอล์ 95 ปัจจุบันครับ (คาถัง ด้วย เพราะใช้แก๊ส เเอล พี จี)
    ยังปกตสุข ครับ พี่ก่ำตั้งไฟ แบบพื้นๆ ธรรมดา ใช้งานได้ปกติครับ

9. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ว๊าว สุดยอดเลย คร๊าบ

beer_beer ถูกใจสิ่งนี้
  10. beer_beer

beer_beer New Member Member

225
    56
    0
    รถผมก็เติมโซฮอลครับ แต่ว่าประเด็นนี้ยังไม่จบอีกหรือครับ
    สงสัยท่าจะยาววววววววว

11. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    ผมเคยได้ยินมาว่าแก๊สโซฮอล์ถ้าเติมทิ้งเหลือไว้ในถังแล้วไม่ได้ใช้รถในถังมันจะเกิดคาบทำให้ปั๊มอุดตัน
    เข้าบอกว่าเติมได้ให้เติมเท่าที่ใช้ในประจำวัน ไม่ทราบจริงหรือปล่าวครับ

12. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ผมเติมโซฮอล 95 ครับ เคยเปิดถังน้ำมัน มันมีอากาศดันออกมาดัง ฟี่ ไม่รู้ว่าน้ำมันเบนซิน เป็นป่าว ใครใช้น้ำมันเบนซิน ลองเปิดฝาถังน้ำมันแล้วมาบอกกันมั่งครับ

13. WITSANOWA

953
    23
    0

เคยเติมมา 91 และ 95 ก็ดังเหมือนกันครับ เพราะผม
    เวลาเติมตอนเช้า พอถึงที่ทำงาน ไม่รุ้เป็นไร ต้องมาดูว่า ฝาถังเรายัง
    อยู่หรือ เปล่า มันเคยหายครับ เด็กปั้มวาง บนปิคอัฟ มันขับเอาไปด้วย
    แล้ววันรุ่งขึ้นเอามาคืนปั้มเดิม ....เอ้อ เลยติดเป็นนิสัยเลย:D

14. WITSANOWA

953
    23
    0

อยากจะบอกว่า เราอยู่ในแวดวงคนใช้รถ และ เรื่องนี้ยังเป็น
    ประเด็นที่เราควรติดตาม ผลดี ผลเสีย ระยะสั้น ระยะยาว เพื่อ รถที่รัก
    ของเราจะได้ ใช้ไปถึง ยุค เรโทรกัน

ผมว่าควรติดตามครับ ไม่ได้มา พูดเพื่อว่าใคร ถูก ใคร ผิด
    ไม่ใช่นะครับ เจตนาเพื่อ สิ่งที่ดีที่สุด สำหรับพวกเรา และจะได้รู้ในสิ่งที่
    คนยังสงสัย เชื่อว่าหลายท่านก็ยังอยากทราบผลสรุป กลางปีนี้อีกทีนึงครับ

ความคิดเห็นแสดงออกกันได้ ใช่ ไม่ใช่ เดี่ยวสุดท้ายมันก็ต้อง
    กระจ่างออกมาครับ และถ้าไม่ดีจริง ผมก็ไม่ใช้มันต่อไป ถ้าดีก็ใช้มันต่ออีก
    ครับผม:D

15. sarut

sarut New Member Member

372
    66
    0
    ผมจะเติมเเก๊สโซฮอล95กะเบนซิน91สลับไปสลับมา

ครับ

เเต่ช่วงที่น้ำมันเเพงลิตรละ40กว่าๆ

ตอนนี้เติมโซฮอลล้วนๆ

16. NENG_VTEC

NENG_VTEC New Member Member

526
    31
    0
    แต่ถังน้ำมันมีฝาปิดนะ และอีกอย่างอยากดูผลจากห้องทดลองการสิ้นเปลือง
    การเผาไหม้ ว่าอันใหนจะให้ผลลัพธ์ที่คุ้มค่ากว่ากันในปริมาณเชื้อเพลิงที่เท่า
    กัน ใครพอมีบ้างเอ่ย ???? เอามาตั้งเปิดฝาดูการละเหยอย่างนี้ไม่ค่อยมีผล
    หรอกครับต้องดูจากการใช้งานจริงๆ และมีองค์กรเกี่ยวกับเรื่องนี้โดยเฉพาะ
    ให้การรับรอง ความเห็นส่วนตัวนะครับ

17. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    พอมีครับ แบบที่ไม่ใช่เอาใส่ขวดแล้ววางทิ้งไว้

ปกติของพวก นี้ มันมี วิธีทดลอง ที่เป็นสากลอยู่

เช่น ASTM (American Standrad Test Method)

แต่ดูท่าทาง สถาบันที่ทำการทดลอง

พยายาม ที่จะทำให้ข้อมูล มันเป็นไปในทิศทาง ตรงกันข้าม

กับผลการทดลอง จริง ดูจากการใช้สื่อ

และอะไรอีกหลายๆอย่าง

ไม่พูดต่อดีกว่าครับ

เพราะผมเองก็เปิดเผยข้อมูลพวกนี้ไม่ได้

พูดได้แต่ปากเปล่า แสดงหลักฐานไม่ได้

18. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ขอบคุณคับ เข้ามาเก็บความรู้คับ

19. Egsport191

Egsport191 New Member Member

97
    22
    0
    ไม่อยากจะเชื่อเลยจริงๆ แก๊สโซฮอล์ ระเหยช้ากว่าเบนซิน มันตรงกันข้ามกับที่หลายคนเข้าใจ
    งงงงงงงงงงง

20. WITSANOWA

953
    23
    0

ตัวอย่างที่ผมเคยใช้เลยนะครับ เบนซิน 95 ราคา 36.14 บาท เทียบ
    กับ แก๊สโซฮอล์ ราคา 25.74 บาท ต่างกันประมาณ 11 บาท เติมอาทิตย์ละ
    30 ลิตร คิดเป็นเงินส่วนต่าง เท่ากับ 30 คุณ 11 เท่ากับ 330 บาท ต่อครั้ง
    นำมา คูณ 4 อาทิตย์ ต่อเดือน จะประหยัดไป ถึง1320.00 บาท ต่อเดือน นี่
    ก็เป็นเหตุผลที่ ผมเลือกใช้ครับ:)

21. munarok

munarok New Member Member

369
    40
    0
    ที่ผมเลือกใช้แก็สโซฮอลล์เพราะว่า
    ผมเลือกในทางประหยัดเงินครับไม่ได้สนใจว่า
    จะระเหยน้อยกว่ารึมากกว่าครับ

22. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    ความเห็นส่วนตัวนะครับ ของถูกแล้วดี มีอยู่น้อยเหลือเกินในโลกนี้ครับ

23. OaT_DBS

OaT_DBS New Member Moderator

538
    170
    0
    หลักการอะไรผมไม่รู้เรื่องหรอกครับ แต่ผมลองคิดง่ายๆนะ
    สมมุติถ้าเกิดราคาน้ำมันเบนซิน95 เท่ากับแก๊สโซฮอล95
    คนที่บอกว่าแก๊สโซฮอล95ดีกว่า หรือเทียบเท่าไม่แตกต่าง
    ถ้าราคาน้ำมัน2ตัวนี้มันเท่ากัน คุณก็จะยังเติมแก๊สโซฮอล
    ต่อไปใช่หรือไม่ครับ? แค่นี้หละลองถามตัวเองกันดูเล่นๆ
    ส่วนตัวผมเองไม่เชื่อเด็ดขาดว่ามันมีประสิทธิภาพเท่ากัน
    แต่ทุกวันนี้ที่เติมแก๊สโซฮอล เพราะมันถูกกว่าแค่นั้นเองครับ

24. WITSANOWA

953
    23
    0
    ความคิดเห็นส่วนตัว ในต่อไปภายหน้า มันจะไม่มี
    เบนซินเพียว ๆ ให้ใช้แล้ว หรือเปล่าครับ สุดท้ายมันก็ต้องแก๊ส
    โซฮอล์

แต่มีข่าวดีจะบอก ตอนนี้มีคนไทยคิดทำท่อที่ทนการ
    กัดกร่อนจาก แอลกอฮอล์ได้แล้ว เดี๋ยวก็มีการนำออกมาจำหน่าย
    กัน

แต่ถามว่า ถ้าอายุการใช้งานท่อยาง ใช้กับเบนซินใช้ได้
    10 ปี แล้ว กับแก๊สโซฮอล์ จะใช้ได้ 7 ปี หรือ 7 เดือน คงได้คำตอบ
    กันเองนะครับ เพราะผมใช้รถมา 11 ปีแหละ ปีที่ 5 เริ่มใช้
    แก๊สโซฮอล์เท่า กับใช้มา 5 ปีกว่าแล้ว ยังไม่ได้เปลี่ยนท่อยางเลย

ส่วนเรื่อง เลือกที่ใช้แก๊สโซฮอล์ "เพราะว่าประหยัด"
    กันนั้น ถ้ามันระเหยเร็วกว่า ตามที่พูดถึงกันนั้น????????

ถ้าระเหย """"""เร็วกว่า"""""""""" แสดงว่าต้อง
    ไม่ประหยัด หรือเปล่า ?????????????

สำหรับผม ที่เลือกใช้ เพราะที่คำนวนให้ดู ในข้อความ
    ข้างบน คือ รถผมใช้น้อย มาก ยัง """""ประหยัด""""""""กว่า
    เดือน ละ"""""""""เป็นพันกว่า""""""""""""" ซึ่งถ้ามัน""ระเหย"""
    เร็ว(แก๊สโซฮอล์).............ผมคงไม่เลือกใช้แล้ว""""""""ละครับ""""""

ส่วนที่ว่า เคยได้ยินกันว่า ใช้แล้วเป็นคราบเหนียว ผมก็กลัวนะ
    ปั้มติ๊ก """"""จะเป็นอย่างไร""""""" แต่ก็ 5 ปีกว่าละ ยังปั้มได้
    ปกติ................วิ่งถึง 180 มาละ

ส่วนถามว่า ราคาเท่ากันจะใช้ไหม ใช้ครับ เพราะ คิดว่า
    เป็นส่วนหนึ่ง """"ช่วยลดมลพิษ และโลกร้อน""""" ยอมลด
    คุณภาพ หรือประสิทธิภาพ ลงแค่เล็กน้อย เพื่อส่วนรวม ครับ:)

ปัจจุบัน ก็ใช้ แก๊ส แอล พี จี ก็ช่วยลด มลพิษได้มากกว่า
    เยอะครับ ภูมิใจครับ ให้รุ่น ลูกหลาน ได้เจอ "อากาศที่ไม่ค่อยจะดี
    ให้ดีขึ้นนิดหน่อย ก็ยังดีครับ"

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 พฤษภาคม 2009
  25. system-dj

system-dj New Member Member

44
    1
    0
    อิ อิ อิ

สำหรับผมครับ

ผมเติมแก๊ซโซฮอลล์ 500 วิ่งได้ 3 วัน

ผมเติม เบนซิล 91 500 วิ่งได้ 4 วัน

ผมว่าโซฮอลล์มันอืดแล้วก็ละเหยเร็วกว่าอ่ะครับ

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ อิ อิ

การระเหยของน้ำมันอย่าลืมนะครับ

ว่าเราไม่ได้เปิดฝาถังน้ำมันวิ่งนะครับ

น้ำมัน มันไปตามท่ออ่ะครับ...............555

ถ้าความเห็นของผมทำให้ใครไม่พอใจ

ผมต้องขอโทษนะครับ...ผมพิมพ์ตามที่ผมรู้เฉยๆ
    ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 พฤษภาคม 2009
  26. ระเหย หรือยังไง อะไรเร็วกว่า ผมไม่สนใจหรอก
    แต่ที่แน่ ๆ รู้เลยว่าเติมแก๊สโซฮอล กับเบนซิน 95 ทำให้เครื่องมี
    Power ต่างกัน ตั้งแต่มี Shell V-Power 95 ถ้าเจอปั๊มผมจะ
    เติมตลอดเพราะเติมแล้ว สิ่งที่เห็นได้ชัดตั้งแต่เริ่มเติมก็คือเสียงเดิน
    ของเครื่องจะต่างจากเดิมมาก

รถบ้านอาจไม่รู้สึก แต่รถซิ่งที่เปลี่ยนเครื่อง หรือทำเครื่องมาจะเห็นผล
    ต่างจากเดิมแบบชัดเจนแน่นอนครับ ไม่เชื่อลองดู Octhane 95 เท่ากัน
    แต่ใช้แล้วไม่เหมือนกันนะจ๊ะ

27. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    ไมมันต่างกันเยอะจังอ่ะท่าน

28. WITSANOWA

953
    23
    0

สำหรับรถแต่ง แรง ๆ เห็นด้วย ครับ เคยเห็น พี่เหน่ง ทำ
    แล้ว วิ่ง แดรก ใช้ ออกเทน จากนอก ที่ เยอะ กว่า เช่น 97 หรือ 100
    จำไม่ค่อยได้ เพื่อ ประสิทธิภาพสูงสุด

29. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ยังไม่เคยลอง v-power เลย สงสัยต้องลองดูแล้ว

30. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    ใช่คับ เติมอะไรที่มันเหมาะ กับรถเราดีกว่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้