### กรองแอร์สำหรับคนรายได้น้อยอย่างผมครับ ###

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ZAMZAM1, 4 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    กรองแอร์สำหรับคนรายได้น้อยอย่างผมครับ
    ต้องขอโทษด้วยภาพไม่ชัด ตั้งออโต้โฟกัส แล้วมันไปจับสายไฟก่อน
    กรองแอร์ผมทำเอง ใช้ผ้ากรองที่เค้าใช้แอร์บ้านนั่นแหละครับ ตัดตามรูปแบบ
    นี่แค่ 1 เดือน ฝุ่นเกาะเพียบเลย แล้วถ้าไม่ใส่ล่ะ

2. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    ช่วยชี้แจงรายละเอียดเพิ่มด้วยครับ สนใจมาก ราคาของด้วยครับ
    พอดี ที่บ้านยังไม่ได้ติดแอร์ คับ เอาไปทำอย่างอื่นหมด (ซ่อมแซม บ้าน)
    ไม่ทราบหมายถึง ตรงกลาง หลังวิทยุใช่เปล่าครับ หรือ ทุกจุดที่มีข่องลม
    และ ถอดอย่างไร ลำบากไหม

ขอบคุณครับ

3. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ล้างเสร็จ ใส่กลับเข้าที่เดิม

4. 10 SEC.

10 SEC. New Member Member

577
    26
    0
    ใช้คล้าย ๆ กันครับ

แต่ใช้ตาข่ายยึดกับแผ่นกรอง (3M) สีขาว ๆ (Refill)

แรงลมลดไปบ้าง แต่กรองฝุ่นได้ชะงักครับ ลองดูตามรูปครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 พฤษภาคม 2009
  5. zev

zev New Member Member

208
    25
    0
    ดีครับ ประหยัดค่าใช้จ่ายดี ถ้าความแรงของลมไม่ลดลงมากนะ

6. i-vtec

i-vtec Member Member

188
    13
    18
    เคยลองแล้วอะครับ ใช้แผ่นกรองของ 3 เอ็ม
    ลมที่พุ่งออกมันเบากว่าเดิมครับ เลยเอาออกดีกว่า

7. WITSANOWA

953
    23
    0
    คิดอยู่เหมือน กัน ว่าของเดิมเป็นคล้าย ฟองน้ำ แบบ กรอง HKS ประมาณ
    นั้นหรือเปล่า แบบที่ทำใส่เองเนี้ยะ มันหนาพอควร ต้องเร่งแอร์ และจะประหยัด
    ไหมเนี้ยะ

ของผมฟองน้ำกระจุยตามลมขึ้นมาหมดแล้ว เห็นช่างมา ต้องรือเยอะ
    ถ้าจะเปลี่ยน กรอง ไม่ค่อยมีเวลาเลยปล่อยไว้ แต่คิดว่าไม่ค่อยดี ไม่มีกรอง

ใครพอทราบราคากรองแอร์ บ้างไหมคับ ช่วยแจ้งด้วยครับ

ขอบคุณคับ:)

8. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    รถเดิม บ้านเรา ไม่มีกรอง

ฟองน้ำที่เห็น เป็น ซีล ที่ไว้บุ ตามรอยต่อ ต่างๆ

9. WITSANOWA

953
    23
    0

ขอบคุณครับ มิน่า ช่างแอร์บอกไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนใหม่
    มันเสียเวลา รื้อรำบาก ถ้าจะทำให้ ทำตอนล้างตุ้แอร์เลยดีกว่า:)

10. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    แผ่นกรองแบบที่ใช้แอร์บ้าน ผมซื้อมา 40 บาท ตัดแบบนี้ได้อีก 15 แผ่น ยังใช้ได้อีกเยอะ
    ผมใช้มาเกือบปีแล้ว ถ้าช่วงที่ฝุ่นเริ่มหนาแล้วเราจะรู้เพราะแรงลมไม่ค่อยออก
    เราก็เอาออกมาล้างด้วยผงซักฟอกซะ
    แต่ถ้าล้างใหม่ๆ แยกไม่ออกเลยว่าใส่แผ่นกรองอันนี้อยู่หรือเปล่า
    ผมว่าดีกว่ามันไปจับอยู่ที่คอยเย็นนะครับ

11. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    อันนี้เป็นภาพที่ ก่อนจะล้างตู้แอร์ครับ
    ในกระทู้ที่ผมเคยโพสไว้ลองเข้าไปดูนะครับ

http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=499922

12. WITSANOWA

953
    23
    0

เยี่ยมเลยครับ ดุจากรูปไม่หนามาก กำลังดี เห็นที่ ออโต้แบคสาธร
    มีขาย แต่แพงน่าดูเชียวครับ

13. EK2670

EK2670 New Member Member

96
    17
    0
    มันอยู่ตรงไหนหรอครับ
    คือผมอยากลองล้างบ้างครับ
    รบกวนขอรูปตำแหน่ง และวิธีถอดด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้