ถามเรื่องปั๊มติ๊กwalbroในถัง

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย wut., 3 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. wut.

wut. New Member Member

130
    0
    0
    ผมใช้ติ๊กwalbro 341 ในถังใส่ถังอีโว ทำไมเสียงดังมาก(ดังแข่งกับเสียงหวีดวิทยุเลย) อยู่นอกรถยังได้ยินชัด แบบนี้เป็นปกติเนื่องจากแรงดันของปั๊มสูงหรือป่าว
    มีวิธีให้เสียงเงียบลงบ้างไหมครับ

2. 4G63T

4G63T New Member VIP

298
    1
    0
    ผมใส่อยู่ก็ไม่ค่อยดังเท่าไรนะครับ แต่ก็พอได้ยินวิ้ดๆอะครับ แต่ถ้าใส่เบาะหลังก็จะได้ยินเบามากอะครับ

3. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ปกติ เวลโบ่ จะดังนิดหน่อยอยู่แล้ว
    ควรเดิน สายไฟเส้นใหญ่และใส่รีเลย์ช่วย จะทำให้กระแสไฟเดินเต็ม ปั๊มจะเงียบลงนิด
    และตำแหน่งติดตั้งไม่ควรกดปากปั๊ม จนกรองน้ำมันติดก้นถังมากเกินไป

ส่วนถ้าถอดพวกวัสดุซับเสียงหรือเบาะออกก็จะได้ยินเสียงดังชัดเจน

4. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    อย่างที่พี่โอ๋ ว่า ช่วงแรกๆ ผม ก็ดัง

แต่เดิน สายไฟใหม่ใหญ่กว่าเดิน หาย พอเงียบไปเยอะคับ

จะดังอีกที แต่ไม่มาก ตอนวิ่งนานๆ และร้อนๆ

5. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    ต้องหามาใส่บ้างแล้ว

6. wut.

130
    0
    0
    ผมสันนิฐานว่าน่าจะเกิดจากสาเหตุ ที่ว่าถุงกรองฝุ่นใช้ของWALBRO ไม่ได้เนื่องจากหันคนละด้านกับของอีโว ทำให้ติดข้างถัง
    ผมจึงเอาของถุงกรองสกายลายมาใส่ เพราะสามารถหันไปด้านไหนก็ได้ แต่ของสกายลายก้านถุงจะยาวกว่าทำให้ถุงกรองไปยันอยู่ก้นถัง
    เวลาปั๊มทำงานมันจึงสั่นและมีเสียงดังมากเป็นพิเศษ อันเนื่องมาจากปั๊มมันสั่นไปโดนถังน้ำมัน ผมเข้าใจถูกต้องหรือป่าว
    อย่างนี้ผมจะใช้ถุงกรองฝุ่นแบบไหนดีครับจึงจะไม่ให้มันยาวจนไปโดนก้นถังน้ำมัน

7. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เสียงดังวี๊ดของปั๊ม มาจากกระแสไฟไหลไม่เต็ม หรือ ตัวปั๊มทำงานหนักกินแสไฟมากเกินไป
    เนื่องจากกรองน้ำมัน บีบกับก้นถังทำให้ปั๊มต้องออกแรงดูดมากขึ้น น้ำมันไหลไม่สะดวก ปั๊มเลยดังวี๊ดๆและหอน

ถ้าติดตั้งแล้วปั๊มสั่น จะไม่ใช่เสียงนี้ครับ

8. san leo

san leo New Member Member

760
    2
    0
    รถผมก้อดังพี่วุด ถ้าร้อนยิ่งดัง จอดรอเลี้ยว เปิดไฟเลี้ยว ดังเหมือน มอไชค์รุ่นเก่า เมญนางพยา เลยคับ ใช้ บราโว่ เหมือนกัน(ดังไม่เยอะน่ะคับ):)

9. Boy_Evo2

Boy_Evo2 New Member Member

328
    2
    0
    ของผมเงียบนะไม่ค่อยได้ยินเท่าไหร่

10. wut.

130
    0
    0
    คุณโอ๋

อย่างนั้นคงจะมีสาเหตุจากน้ำมันเข้าไม่สะดวกเป็นแน่ เนื่องจากถุงกรองดันกะก้นถังจนตีบ เลยทำให้ตอนนี้ขับในรอบสูงก็ยังมีอาการ ติ๊กถอยอยู่เหมือนเดิม คงต้องลองดูใหม่

11. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ลองแก้ดูครับ

12. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    อืมมมมม เดิน รีเลย์เพิ่มดีกว่า

13. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
    ของผมใช้งานปกติ เงียบครับ ดังเฉพาะอัดหนักๆ นานๆ และน้ำมันต่ำกว่า 1/4 ถัง

14. bibibibi

bibibibi New Member Member

4
    0
    0
    ท่อน้ำมันไหลกลับ แนะนำให้เปลี่ยนมาใช้เบอร์ AN6 หรือ รู 9 มม. 
    =ใช้รีเลย์ขนาด 30 แอมป์ของใหม่ (รีเลย์เดิมมีขนาดเล็กไป)
    =ต้องเดินสายไฟจากรีเลย์ไปที่ปั๊มติ๊กและขนาดลวดทองแดงควรไม่ต่ำกว่า 3 มม.

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้