แนะนำเรื่องโหลด

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย kkict_1706, 3 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kkict_1706

kkict_1706 New Member Member

185
    1
    0
    คือเพิ่งได้รถใหม่มาและอยากจะโหลดมันซะหน่อย อยากรู้ว่าถ้าจะโหลดควรโหลดกี่นิ้วดีรถถึงจะสวย เพราะดูว่าท้ายรถมันสูงกว่าข้างหน้านิดๆถ้าจะโหลด จะโหลดเท่ากันเลยไหมทั้งหน้าหลัง ตอนนี้ล้อเดิม 15" ครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

2. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    โหลดตามที่ใจชอบครับ แนะนำหาซื้อโช๊คปรับเกลียวดีๆสักชุด เท่านี้จะสูงจะต่ำยังไง จะหน้าทิ่มตูดโด่ง ก็ไม่ยากแล้ว

3. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    หน้าทิ่มตูดโด่งๆ ฮ่าๆ

4. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    เอาหน้าทิ่มๆๆ ตูดเชิดๆๆ อิอิ

5. DaShiT

DaShiT New Member Member

223
    4
    0
    หน้าทิ่ม ตูดเชิ่ด คนทำเยอะแล้ว

ลองหน้าเชิ่ด ตูดทิ่มดู

อิอิ

6. TonGGy

TonGGy New Member Member

298
    3
    0
    หน้าเชิด ก็เอา โช๊ค Type R เดิมๆ กะ รถเดิมๆ ได้หน้าเชิดสมใจแน่นๆ อิ อิ อิ

7. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ปรับเกลียว ดีสุด หน้าทิ่ม จะ หน้าเท่า ทำได้"หมด

8. joiceSi

joiceSi New Member Member

816
    9
    0
    ลองทำหน้าเชิดจิครับ คงเหมือนเรือหางยาวเรย อิอิ

Joice++Jum

9. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    หน้าทิ่มตูดโด่ง --> พี่เราชอบเล่นท่านี้แน่เลย :D

G Type R ถูกใจสิ่งนี้
  10. kkict_1706

185
    1
    0
    แล้วโช๊คปรับเกลียวหาซื้อที่ไหนครับ ราคาประมาณเท่าไหรครับ แนะนำด้วยครับ

11. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    มือสองมีตั้งแต่ เกือบหมื่น จน สามหมื่นครับ ต้องถามว่าจะโหลดแล้วจะเอา แข็ง อ่อน นิ่ม หนึบ เด้ง และอื่นๆ(แล้วแต่จะเรียกกัน)
    ชอบขับรถเร็ว สาดโค้งบ่อยๆ ต้องการโหลดเอาสวย ขับเรื่อยๆนิ่มๆ มันต้องรู้ตรงนี้ด้วยอะครับ ถึงจะเลือกได้

12. JiGoRo

JiGoRo New Member Member

257
    4
    0
    แนะนำหน่อยสิพี่ ต้องการ สวย ขับเรื่อยๆ นั่งสบายแบบนิ่มๆ เปลี่ยนแต่สปริง ดีป่ะ :confused:

13. DaShiT

DaShiT New Member Member

223
    4
    0
    อยากได้ มือ สอง ที่ปรับเกรียวได้ ราคาไม่เกิน 7พัน นี่พอมีปะคับ

แบบ ขับชิวๆ ต่ำๆสวยๆ แต่ ไม่อยากได้เด้งๆ อยากได้เกาะๆหนึบๆหน่อยนึง

มันพอหาได้ปะคับ?

14. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

ถ้าไม่คิดอะไรมากและต้องการประหยัด ใช้โช๊คเดิม สปริงเดิมก็ได้คะ

เพราะโช๊ครุ่นที่พวกเราใส่สามารถเลื่อนเบ้าได้คะ โดยที่ไม่ต้องเปลี่ยนสปริง

โหลดลงสัก หน้า 1" หลัง 1" ครึ่ง ก็สวยแล้วคะ

ถ้าใช้ยางขอบ 15" ใส่ยาง 205/50/ R15 หรือ ขอบ 16" ใส่ยาง 205/45/R16

ถ้าสนใจมีร้านแนะนำคะ ราคาไม่แพง งานดีด้วยคะ:D

15. kkict_1706

185
    1
    0
    ขอบคุณครับ คุณ Wa ที่ให้คำแนะนำดีๆ แต่สงสัยครับว่า เลื่อนเบ้าโช๊คแล้วต้องตัดสปริงด้วยไหม๊ แล้วถ้าทำอย่างที่บอกแล้วความนุ่มนวลจะเป็นอย่างไร อยากทำอย่างที่แนะนำครับเพราะทุนน้อยนิด

16. TonGGy

TonGGy New Member Member

298
    3
    0

ตอนเลื่อนเบ้า ก็สามาถอัดให้แข็งขึ้นได้ครับ
    แล้วก็เราสามารถบอกให้เค้า อัดแบบไม่แข็งมากได้ครับ
    แต่ว่ามันต้องแข็งกว่าเดิม แน่นๆ เพราะว่ามันเตี้ยลงครับ

เลื่อนเบ้านี่ไม่ต้องตัด สปริงค์นะครับ

17. Wakita(Wa)

1,622
    21
    0

ไม่ต้องตัดสปริงคะ ถ้าไม่ได้อัดโช๊คใหม่ก็ไม่น่าจะแข็งเท่าไหร่คะ

แต่ที่วาเคยทำ วาอัดอย่างแข็งสุดพอดีว่าต้องแข่ง Gymkhana

18. kkict_1706

185
    1
    0
    คุณวา ครับช่วยแนะนำร้านที่ทำหน่อย และงบประมาณด้วย สนใจครับตอนแรกนึกว่าต้องตัดสปริง

19. JK_Si

JK_Si New Member Member

196
    1
    0
    หาซื้อโช๊คปรับเกลียวมือสองน่าจะดีเหมือนกันนะ
    หรือหาเฉพาะสปริงโหลดก็ได้นะ ไม่แพงมากด้วยมือสองก็น่าจะมีมั่ง เช่น H&R, Eibach, Apex ประมาณนี้
    (รุ่นพี่ Si ท่านอื่นๆ คิดว่าไงครับ รบกวนแนะนำด้วย)

20. G Type R

3,607
    99
    0
    อธิบายอย่างนี้แล้วกันนะครับ ตัวที่จะทำให้รถสูงหรือต่ำก็คือสปริง ดังนั้นเราก็จะเคยได้ยินว่า โหลดโดยตัดสปริงกัน
    แต่สปริงที่มาจากโรงงานนั้นจะมีค่ากำหนดไว้ว่า แข็งกี่ K ซึ่งเวลาเราไปตัดสปรืงออก ค่าKนั้นก็จะเพี้ยนไป
    ทำให้เวลาขับจะรุ้สึกว่าเด้งไม่เท่ากัน สรุปคือตัดสปริงไม่ดีแน่นอนครับ
    ทางเลือกถัดมา ก็เลื่อนเบ้าเอาพอเราเลื่อนเบ้า สปริงก็จะถูกยืดออก ทำให้มันนิ่มขึ้นบางคนก็ไม่ชอบ
    ก็เลยต้องรื้อโช๊คอัดน้ำมันใหม่ ให้แข็งขึ้น อันนี้ก็แล้วแต่ร้านว่าจะทำออกมาดีแค่ไหน
    ถัดมาอีกเริ่มมีของแต่งล่ะ ก็คือเปลี่ยนสปริง แต่ละยี่ห้อก็จะมีบอกไว้ว่าโหลดลงมากี่นิ้ว กี่มิล ว่าไป
    อันนี้ต้องลองหาข้อมูลดูเอง ถ้าหากอยากสวยและไม่อยากแข็งมากก็วิธีนี้เลยครับ
    สุดท้ยก็โช๊คซิ่ง+สปริงซิ่ง แล้วแต่สูตร บางคนก็ Koni+Eibach Cusco Tein HKS และอื่นๆ
    ซึ่งก็จะมีหลายระดับอีก เช่น Tein ก็มี Super Street HA RA Flex MONOFLEX แต่ละรุ่นก็จะมีข้อแตกต่าง
    ปรับหนืดได้ ปรับสูงต่ำโดยการสไลด์กระบอก(สตรัทปรับเกียว) ใช้สำหรับแข่ง(Racing) ส่วนมากจะแข็งกว่ากระด้างกว่า ของเดิมแน่นอน แต่คนที่จะใส่โช๊คพวกนี้ก็ต้องยอมแข็งเพื่อแลกกับความเกาะถนนเพิ่มขึ้น เข้าโค้งดีขึ้น
    สุดท้ายขอให้ได้โช๊คที่ถูกใจครับ
    ปล. หากท่านใดคิดว่าตรงไหนผิด บอกได้เลยนะครับ บอกตรงๆ อันนี้ก็หาอ่าน+ประสบการณ์ตัวเองเท่านั้นครับ:D:D

21. kkict_1706

185
    1
    0
    ช่วยแนะนำร้านที่ทำการเลื่อนเบ้าหน่อยครับ และราคาประมาณว่าเท่าไหร่ จะได้จัดงบถูกครับ ขอบคุณครับ

22. Wakita(Wa)

1,622
    21
    0

ไม่รู้ว่าร้านไกลบ้านเกินไปรึป่าว เพราะว่าร้าน First อยู่แถวโชคชัย4

คราวที่แล้ววาอัดโช๊คใหม่ 4 ต้นเลย ต้นละ 1000 บาท เค้าเลยเลื่อนเบ้าให้พร้อมตั้งศูนย์ฟรีคะ

อันนี้ก็แล้วแต่ความสบายใจนะคะ เพราะราคาโช๊คมือสองอาจจะแพงกว่านี้อีกนิดหน่อยมั้ง

(ไม่แน่ใจเรื่องราคาโช๊คมือสองเท่าไหร่คะ เพราะไม่เคยซื้อ ต้องลองถามพี่ๆในคลับดู)

ปล. โทรมาปรึกษาดูละกัน พอดีหาเบอร์ร้านไม่เจอ ไม่รู้เก็บไว้ไหน -_-"

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้