อาการเข้าเกียร์ยาก

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย ihim, 22 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ihim

ihim New Member Member

73
    2
    0
    รุ่นไม่มีแค๊ป หัวฉีด เกียร์ธรรมดาครับ อาการคือเข้าเกียร์ยาก (เหยียบคลัชสุด) มีอาการเป็นบางครั้ง(แต่เดี๋ยวนี้ชักเป็นบ่อยๆ) ต้องออกแรงมาก โดยเฉพาะเกียร์ถอยหลัง ดังครืดคราดเลย(ดังมาก) กลัวเกียร์จะพังอ่ะครับ ยิ่งถ้าเครื่องร้อนนี่จะเป็นบ่อย ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร ต้องแก้ไขตรงไหน แนะนำอู่ให้ด้วยครับ อยู่แถวสะพานควาย ขอบคุณครับ

2. kooknv

kooknv New Member Member

319
    13
    0
    อาการนี้ มีหลายสาเหตุ 1. เข้าเกียร์ยากเนื่องจากนำมันเกียร์พร่อง หรือซีลยางรั่ว ( ให้ช่างตรวจเช็ค ดู )
    2. คลัทช์หมด ( ตรวจเช็คคลัทช์ ตามอายุการใช้งาน)
    3. เหยีบ คลัทช์ไม่สุด
    ลองดูครับ .....

3. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    เป็นคลัทช์สายหรือคลัทช์น้ำมันครับ
    ถ้าเป็นคลัทช์สายลองตั้งสายคลัทช์ใหม่ดูก่อน
    ถ้าเป้นคลัทช์น้ำมันลแงใล่ลมในระบบดูครับ เผื่อไม่เป็นอะไรมาก:)

4. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ลองเช็คดูตามคำตอบด้านบนเลยครับ

เรื่องเกียร์ถอยหลัง ก็ลองเข้าเกียร์1 ก่อน แล้วค่อยเข้าเกียร์ถอยหลังดูครับเผื่อจะเข้าได้ง่ายขึ้น...:D

5. tUn$$pUii

tUn$$pUii New Member Member

160
    3
    0
    เปนเหมือนกัน เลย ครับ ตอนนี้กำลัง แก้ ไข อยู่

6. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    เกียร์ออโต้ล่ะคับ เวลาเข้า D มันแข็งๆเป็นเฉพาะตอนจอดรถ( P )ไว้นานๆ...เช่นมาทำงานตอนเช้า ตอนเลิกงานจะกลับก้อเป็น
    แต่อื่นๆไม่เป็นคับ...

7. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    เป็นกับสายดึงเกียร์ครับมันฝืด.....เคยเป็นครับเปลี่ยนเส้นใหม่
    พันกว่าบาท ถ้าโชคดีถอดมาหยอดน้ำมันก็หายครับ:)

8. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18

ขอบคุณคับ...:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้