ไฟหน้า projector neon สว่างโคตร

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย kromnouvo, 3 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kromnouvo

kromnouvo New Member Member

42
    0
    0
    เปลี่ยนไฟหน้าใหม่แล้วครับ เป็นรุ่นที่มี projector พร้อมไฟเลี้ยวกรอบใส
    สว่างมากๆๆ ขอบอก น้องออนไม่ต้องมัวหมองอีกต่อไปแล้วครับ ทัศนวิสัย
    ดีเยี่ยม ที่สำคัญราคาไม่แพงด้วยครับเพราะคนขายเค้าไม่ได้มุ่งหวังทำเป็น
    การค้าจึงไม่ได้เอากำไรอะไรมากมาย ถ้าเพื่อนคนไหนสนใจลองโทรไปดู
    ครับ โทร.087-9072535 คุณแป้ง

2. พรพรหมรัตน์

พรพรหมรัตน์ New Member Member

38
    0
    0
    น่าเสียดายจัง... ผมไปเปลี่ยนเป็นแบบโคมตาเพชรธรรมดามาแล้ว
    โปรเจ็คเตอร์ตัวนี้เนี่ยค่าเสียหายเท่าไรครับ

3. Super_gang

Super_gang New Member Member

279
    0
    0
    เหมือนอันที่ผมใช้อยู่เลย ผมว่าไฟต่ำไม่ค่อยสว่างเท่าไรนะ ค่าตัวก็แปดพันบาทถ้วน

4. kromnouvo

42
    0
    0
    6,500 บาทเองคับ

ราคาไฟหน้าชุดนี้ พี่แป้งเค้าคิดแค่ 6,500 บาทเองคับ ถูกมากๆๆ ในชุด
    ประกอบด้วย โคมไฟใหญ่ ซ้ายขวา,กรอบไฟเลี้ยว ซ้ายขวา รวมสี่ชิ้น
    ไฟใหญ่มาพร้อมกับหลอดไฟ 65w. 2 ดวง
    แล้วก็หลอดไฟ 80w. ใน projector อีก 2 ดวง
    แต่หลอดไฟเลี้ยวไม่มีให้น่ะคับ
    การต่อก็ง่ายๆคับ ต่อไฟใหญ่ โดยให้หลอด 65w. เป็นไฟต่ำ โอ้แม่เจ้า
    สว่างโคตร ส่วนไฟสูงใช้ projector 80w. แต่อันนี้ไม่ค่อยสว่างแฮะ
    เหตุเพราะ neon เวลาเปิดไฟสูงมันจะไม่เปิดไฟต่ำเลยลดความสว่างลงไป
    ผมเลยแก้ไขด้วยการต่อ relay เพิ่มให้เวลาเปิดไฟสูงก็ให้เปิดไฟต่ำควบคู่
    ไปด้วย ทีนี้แหละแม่คุณเอ้ย สว่างไม่รู้เรื่องรู้ราวกันเลย

5. kromnouvo

42
    0
    0
    projector neon

รูปไฟหน้าคับ ไฟใหญ่ตามแบบในรูปเลย
    ส่วนไฟเลี้ยวเป็นของ depo อีกรูปคับ
    made in taiwan ทั้งนั้นคับสมัยนี่ แต่คุณภาพดีเลยคับ

6. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

7. tommy123

tommy123 New Member Member

24
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลน่ะครับ..เป็นประโยชน์มากเลย

คราวนี้จะได้มีไฟสว่างๆใช้กะเขาเสียที

8. Super_gang

279
    0
    0
    กาม เราซื้อแพงนิหว่า -- --"

9. Super_gang

279
    0
    0
    ลองดูก่อนครับว่า ไฟที่คุณต่อถูกรึเปล่าเพราะผมก็เคยต่อแบบคุณในตอนแรกแต่ปรากฎว่า ไฟต่ำที่สว่างแต่ตอนเปิดมันสูงแยงตาชาวบ้านเวลาขับรถกลางคืน ผมเลยสลับเป็นใช้ไฟไฟต่ำ หลอด80w(ไฟเลยไม่ค่อยสว่าง) ไฟสูงใช้หลอด 65w(สว่างมาก) ถ้าไม่มีปัญหาแบบผมก็โอครับ

10. wiriyah

wiriyah New Member Member

54
    0
    0
    ครับ

ครับ ผมกำลังมองหาชุดไฟหน้าอยู่พอดีเลย กำลังเก็บตัง จะเปลี่ยนอยู่ ด้วยพอดี:)

11. kromnouvo

42
    0
    0
    ทำไม 65w. สว่างกว่า 80w.

สาเหตุที่ไฟต่ำ 65w. สว่างมากเพราะว่า หลอดไฟอยู่ในโคมที่แสงสามารถ
    สะท้อนกับผนังโคมที่ฉาบปรอทไว้เลยสว่างมากคับ ส่วนไฟสูง 80w.
    หลอดไปอยู่หลังเลนส์ projector อีกทีประกอบกับลำแสงออกมาเป็นแนว
    พุ่งตรงแสงส่วนใหญ่ไม่ได้สะท้อนกับผนังโคมเลยเป็นสาเหตุให้ไฟสูง
    กลับไม่ค่อยสว่างทั้งๆที่หลอดมีความแรงมากกว่า
    ไฟต่ำ 65w. แสงสะท้อนมากเลยสว่างมากตามไปด้วยเลยอาจไปแยงตา
    รถคันอื่นจนถูกนึกว่าเป็นไฟสูง สามารถแก้ไขได้ด้วยการปรับการสูงต่ำของ
    โคมไฟได้คับ ซึ่งโคมรุ่นนี้สามารถปรับได้ด้วยคับ
    (ผิดถูกประการใดขอท่านผู้รู้ช่วยแก้ให้ด้วยคับ อยากให้ เพื่อนๆได้ใช้ไฟ
    สว่างๆกะเค้าบ้าง neon ของผมกลายเป็นคันใหม่แค่การเปลี่ยนไฟ
    ดีใจมากคับ)

12. mor_maa

mor_maa New Member Member

78
    0
    0
    สุดยอดเลย :)

13. wiriyah

wiriyah New Member Member

54
    0
    0
    ครับ

ใส่รีเลย์ก็ดีน่ะครับ สวิทย์จะได้ไม่ไหม้ ของผมพังไปแล้ว:confused:

14. amt

amt Member Member

61
    0
    6
    ถ้าจำไม่ผิด โคมแบบในรูป ในเมกาฯ จะเรียกว่าโคม APC (ยี่ห้อผู้นำเข้า) โดยหลักๆ จะมีใช้กันสำหรับสินค้า OEM(สินค้าทดแทน) อยู่ 3 ยี่ห้อ
    1. Depo ว่ากันว่าให้คุณภาพแสงดีที่สุด ในกลุ่มนี้
    2. TYC
    3. APC
    โดยราคาและคุณภาพก็เรียงตามลำดับ
    โคม ของ APC มักจะมีปัญหาไฟต่ำ(ตัวที่เป็น Projector) ซึ่งตรงข้ามกับที่ คห. ข้างบน(ที่ว่าโคมไฟต่ำเป็น Reflector) ถ้าผิดก็ขออภัยด้วยอาจมียี่ห้อใหม่ ที่ทำไฟต่ำใช้ Reflector ก็ได้ ยกตัวอย่างรถตลาดเยอรมันหลายรุ่นที่มีขายในบ้านเรา มักใช้ ไฟต่ำเป็น Projector ส่วนไฟสูงเป็นโคมสะท้อนธรรมดา นัยว่าโคมแบบลูกแก้วพวกนี้สามารถสร้างแสง ที่ไม่ฟุ้งกระจาย และมีPartern แสงที่ดีกว่าโคมสะท้อนทั่วไป
    ไฟต่ำ(Projector) ของยี่ห้อนี้ที่มีปัญหาคือมันไม่ค่อยสว่าง จึงไม่เป็นที่นิยมนัก แต่ดีที่ราคาถูกและสวย(แล้วแต่ชอบ)
    มีหลายคนที่ชอบโคมแบบนี้และต้องการสว่างด้วย ก็มีทางแก้อยู่ 2 วิธี
    1. ติดหลอด HID
    2. รื้อโคม(เฉพาะProjector) ซึ่งภายในจะมีแผ่นโลหะบางๆ ปิดกั้นแสงเอาไว้ ทำให้แสงผ่านได้ครึ่งเดียว นัยว่าเพื่อลดความฟุ้งกระจายของแสง (ถ้าส่องจากช่องด้านหลังตรงที่ใส่หลอดไฟจะสามารถมองเห็นได้) มีการตัดแต่งแผ่นโลหะที่ว่า หรือแม้แต่ถอดออก ซึ่งหลายคนบอกว่าเมื่อถอดออกแล้ว แสงจากหลอดไฟสว่างกว่าเดิมมาก
    เป็นอีกหนึ่งความคิดเห็น ของคนที่ต้องการจะแต่งเจ้า ออน
    อยางไรก็ดีต้องยอมรับด้วยว่าคุณแป้ง เท่าที่เห็นมาหลายๆ กระทู้ มีสินค้ามาเสนอ ในคาที่ค่อนข้างต่ำ ซึ่งผมเคยซื้อมาเอง ราคาก็มักจะสูงกว่านี้ โดยมากมักหมดไปกับภาษีและค่าขนส่ง

15. Super_gang

279
    0
    0
    ได้ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณคุณอำนาจครับ แต่ว่า วิธีแก้ไขที่คุณบอก วิธีไหนน่าทำมากกว่ากัน เพราะผมก็ใช้โคมตัวนี้อยู่ ผมต่อไฟแบบที่คุณบอกไฟต่ำไม่ค่อยสว่างเลย แต่ก็ต้องยอมรับว่าคุณแป้ง ขาย ของถูกจริงๆๆใครสนใจก็ติดต่อนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้