ถามอีกละแกสก็ไม่ได้ติดทำไมท้ายห้อยแก้ยังไงดี

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย fachee, 23 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. fachee

fachee New Member Member

37
    0
    0
    B14 ท้ายยาว ไม่ได้ติดแกสโชคเดิม นั่งแค่สองคนหน้าท้ายก็ห้อยแล้วครับจะแก้ไขยังไงดีแนะนำทีครับในใจมีสองความคิดแต่ไม่รู้ทำไง. 1ถ้ามันแก้ไม่ยากไม่แพงก็จัดไป. 2ถ้าใช้งบประมาณสูงกว่าข้อ1ก็กะว่าจะทำเพื่อเวลาติดแกสเลยจะได้ไหมขอบคุณล่วงหน้าครับ. แนะนำร้านหรือสถานที่ให้ด้วยนะครับอยู่พระราม2 ฝั่งธนครับ

2. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    สงสัยโช้คจะใกล้กลับสวรรค์แล้วอะคับ ลองหาเปลี่ยนดูคับ

3. konankit

konankit Member Member

198
    5
    18
    ปกติ ถ้างบจำกัด เอาไปซ่อมก่อได้ครับ แต่มันก่อจะกระด้างขึ้น แต่ถ้านั่งแค่ 2 คนผมว่าไม่น่าจะมีปัญหานะครับ

ลองหาร้านดู รึ รอพี่ๆในเวปแนะนำเพิ่มก่อได้ครับ รถผมติดแก๊ส ซ่อมโช้คมา นั่ง 2 คน ยังพอทน แต่ขึ้น - ลงสะพานแต่ละที สะเทือนถึงคอหอย ^^

4. PONDIISJ

PONDIISJ New Member Member

45
    1
    0
    ซ่อมโช๊คคู่ละ800บาท แต่สปริงล้าด้วยแล้วมั้งครับ อิอิ รอพี่ๆๆเทพสายแข็งครับ

5. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    หาโช๊คหลัง a32 + สปริงเดิม b14

ไม่ต้องแปลง และสูงขึ้น 2 นิ้ว :D

6. PONDIISJ

PONDIISJ New Member Member

45
    1
    0
    รถผมติดแก๊สตามนี้เลยครับ ค่าโช๊คใหม่+ค่าแรง4พัน พอใจครับ

7. Max_B14

Max_B14 New Member Member

104
    0
    0
    ถ้าไม่ติดแก็ส ใส่โช๊ค a32 จะสูงน่าเกลียไหม

โช็คเดิมมันนิ่มไป เวลาโค้งแรงๆแล้วมันโยนมาก เวลานั่งเต็มๆคันหนักเลย

ว่าจะเอาโช็คa32+สปริงa32 ตัดให้เท่าของเดิม(สปริงa32น่าจะแข็งกว่าของb14)

8. xxart

3,202
    193
    0
    หาโช๊คหลัง a32 + สปริงโหลด b14

ไม่ต้องแปลง และสูงประมาณเท่าเดิม :D:D

9. Max_B14

104
    0
    0
    งบไม่พอสปริงโหลดอ่า คือว่าจะเอาโช๊คa32เชียงกง มันมีสปริงติดมาอยู่แล้ว

10. Max_B14

104
    0
    0
    ถ้าตัดสปริง มันมีข้อเสียยังไงบ้างครับ หรือควรใส่สปริงเดิม(b14) แล้วมันจะหนึบขึ้นเยอะไหม

ของเดิมมันโยนมากเวลาเข้าโค้ง โช้คก็ไม่รั่ว ท้ายไม่ห้อยแต่อย่างใด อยากได้หนึบๆเลยอ่ะ แต่งบน้อยมาก ^^

11. Emz-b14

Emz-b14 New Member Member

197
    6
    0
    ไม่ได้ติดแก๊ส แต่ท้ายยังห้อย น่าจะเป็นที่สปริงล้านะคับ เพราะสปริงเป็นตัวรับน้ำหนัก ส่วนโช้คเป็นตัวหยุดการเด้งของสปริงเฉยๆ แนะนำว่าถ้าจะแก้ปัญหาจุดนี้น่าจะลองหาสปริงเดิมมาใส่ดู

ส่วนการเข้าโค้งนี้ สปริงเดิมมันนิ่ม โช้คเดิมก็ทำมาเพื่อรองรับสปริงเดิมอีก มันก็น่าจะโยนอย่างงี้ละมั้งคับ ผมว่า เพิ่มงบซักนิด จัดสปริงโหลดซักชุด จะช่วยทำให้เข้าโค้งโยนน้อยลงได้ แต่จะต้องแลกกับการที่มันเด้งๆกว่าเดิมหน่อย เพราะโช้คเดิมมันหยุดการเด้งไม่อยู่เท่าไหร่ (ซึ่งเมื่อก่อนผมก็ใช้แบบนี้ ซักพักนึงก็ชินขึ้นบ้างคับ)
    แต่ถ้าจะเอาไปอัดน้ำมัน ไม่ค่อยแนะนำเท่าไหร่ ถ้าเจอร้านดีก็ดีไป(แต่ไม่เคยเจอซักที ไปมาแล้วทั้งที่ดังๆและช่างบ้านๆ) เคยไปทำมา ร้านช่างบ้านๆเห็นรถเยอะดี ซ่อมแล้วดีอยู่2วัน (2วันจริงๆ วันที่3 นุ่มนิ่ม เด้ง เหมือนตอนยังไม่ได้ทำเลย เสียดายตังมากๆ) ส่วนร้านดัง ดีอยู่ซักพัก แล้วก็นิ่มขึ้นเรื่อยๆ แล้วก็เด้งจนทนไม่ไหว

ตัดสปริงไม่แนะนำเหมือนกันคับ ค่าkก็เสีย การยืดหยุ่นก็เสียเพราะมันถูกตัดออกไป ผมว่าฟีลมันจะแข็งๆ ไม่ยืดหยุ่น แย่กว่าสปริงโหลดเยอะคับ (อันนี้ลองมาก่อนจะใส่สปริงโหลด)

พอดีเจ็บมาเยอะคับ กับเรื่องโช้ค สปริง สุดท้ายจัดโช้คแต่งไป จบเลย ใช้ยาววววเลยคับ

ข้อมูลอะไรผิดพลาด ขออภัยด้วยนะคร้าบ ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ ^ ^ "

12. watcharac

watcharac New Member Member

98
    3
    0
    โช้คแต่งนี่มันเตี้ยมากมั้ยครับ หนึบมั้ยครับ รถผมติดNGV ด้วย ถังหนักน่าดู แล้วราคามันประมาณเท่าไรเหรอครับ

13. xxart

3,202
    193
    0
    + เฉลี่ย 1.5 - 2 นิ้ว

+ หนึบหรือเด้ง ต้องใช้คู่กับโช๊คดีๆถึงจะได้ผลดี

+ ใหม่ๆ 4 ต้น 6-7พัน มือสองแบบถูกๆเลย พันกว่า 2พันก็เห็นมีนะ :)

14. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ตามคุณอาร์ตไป ไม่ผิดหวังครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้