ถามพี่ๆผู้รู้คร้าบไมล์น้ำมันมีปัญหา

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย golf_parok, 28 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. golf_parok

golf_parok New Member Member

4
    0
    0
    อาการคือผมเติมนำ้มันเต็มถังครับขับไปประมาณ100กิโล เกจ์ลดลงเหลือครึ่งถังครับ ตกใจนึกว่าถังรั่ว ส่องดูแล้วปกติครับ จากนั้นผมขับต่ออีกประมาณ100กิโล(ขับไปต่างจังหวัด) เกจ์น้ำมันลดลงไปแค่ขีดเดียว สรุปคือเกจ์วัดน้ำมันน่าจะเพี้ยนครับท่าน รบกวนผู้รู้แนะนำผมหน่อยครับ อ้อลืมบอกครับเป็นแบบดิจิตอลครับ:cry:

2. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    หากคุณใช้รถ nx แน่นอนว่ามันต้องเป็นดิจิตอลครับ
    อาการที่คุณบอกนี่ไม่เกี่ยวกับจอไมล์ครับ แต่มันเกิดจาก level sensor ที่เป็น VR ในถังน้ำมัน ข้างๆปั๊มติ๊กชำรุดครับ
    แก้ไขโดยการ ถอดออกมาดูก่อนว่ามันยังพอซ่อมได้มั๊ย โดยการที่คุณวัดความต้านทานแล้วขยับลูกลอยไปเรื่อยๆ ค่ามันจะต้องวิ่งเป็น linear 0-90 โอห์ม ครับ ถ้าไม่ค่อยดีก็ลองเอายางลบมาถูๆส่วนที่เป็นลายปริ๊น แล้ววัดใหม่ แต่ถ้าไม่ดีขึ้นแนะนำให้ไปซื้อชุดปั๊มติ๊กมือสองเชียงกงมา มันจะได้มาเป็นชุดเลยครับ ดูสภาพดีๆนะครับ บอกเอาของบี13 เครื่องหัวฉีด

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 เมษายน 2009
  3. golf_parok

4
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่ดีๆมากๆครับพี่อ๊อด ลืมถามครับว่าราคามันประมาณเท่าไหร่ครับ

4. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    ไม่เกิน 500 บาทครับ

5. golf_parok

4
    0
    0
    ถามพี่อ๊อดอีกทีครับ ตัวที่ว่านี้มันต้องแกะดูตรงไหนเหรอครับ (คืออยากลองซ่อมเองดูครับพี่)

6. Anankhet

1,282
    5
    38
    ใต้เบาะหลังครับ
    ระวังหน่อยนะ ขอบถังมันคมมาก

7. golf_parok

4
    0
    0
    ขอบคุณมากๆคร้าบพี่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้