สอบถามเรื่องอัตราการกินน้ำมันหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Mazda 323&626 Club' เริ่มโดย paobig, 23 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. paobig

paobig New Member Member

28
    0
    0
    พอดัเพิ่งลง KF V6 ไป
    จับไมล์แล้ว กินน้ำมัน 5.5 โล/ลิตร ในเมืองนะครับ
    ถือว่า ปกติมั๊ย ?
    แล้วถ้าทางไกลอัตราควรจะอยู่ที่เท่าไหร่เหรอครับ
    ขอบคุณครับ
    รถผมตาตี่ครับ

2. RollriderS

RollriderS New Member Moderator

2,318
    9
    0
    ซดดุเกินไปไหมครับนั่น
    มันน่าจมีอย่าน้อยๆก็6-7โล/ลิตรนะครับนั่น

3. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    กินมากๆ ของผมKLใน กทม.วิ่งอยู่เฉลี่ย7-8กิโลเมตร/ลิตร ทางไกลก็11-12กิโลเมตรต่อลิตร(เฟืองท้าย4.1+เต็ด)

น่าจะอยู่ที่8-9 อ่ะครับในเมือง ทางไกลก็น่าจะใกล้ๆกับผมนะครับ

ลองเช็คไส้กรองอากาศ ลมยาง ดูก่อนเป็นอันดับแรก

ตาตี่น่าจะประหยัดกว่าผมนะ เพราะตัวถึงเบากว่าเยอะเลยครับ

4. paobig

28
    0
    0
    แล้วมันจะเกี่ยวมั๊ยครับกับที่เพิ่งลงเครื่อง
    เครื่องญี่ปุ่นเก่าจอดทิ้งไว้นาน
    เลยต้องใช้เวลารันอินซักพักให้เครื่องมันเข้าที่เข้าทางน่ะครับ

5. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    เป็นไปได้ครับ ของพี่ก็เพิ่งลงKLใหม่ตัวที่สองยังไม่เข้าที่เหมือนกัน ตัวแรกกว่าจะเข้าที่ก็ใช้เวลาเหมือนกัน

6. RollriderS

RollriderS New Member Moderator

2,318
    9
    0
    จูนด่วนครับ

7. paobig

28
    0
    0
    แล้วเวลาไม่เข้าที่นี่มันจะกินน้ำมันขนาดี้เลยเหรอครับ
    คิดว่าเป็นเพราะสาเหตุอะไรได้อีกบ้างเหรอครับ

8. PeNgMaN

3,101
    51
    48
    รอบเครื่องนิ่งไหม? มีควันออกท่อไหม?

9. PeNgMaN

3,101
    51
    48
    อีกสาเหตุนึงแอร์โฟล์
    รถมีอัตราเร่งเป็นยังไงบ้างครับ ถ้าดีแต่ควันดำเป็นที่แอร์โฟล์ได้ เพราะสั่งจ่ายน้ำมันมากไป เปลี่ยนแอร์โฟล์หาย
    รอบไม่นิ่งดูที่ลิ้นปีกผีเสื้อ ท่อทางเดินอากาศรั่วหรือไม่ ทำให้อากาศเข้าไม่เต็ม ทำให้กล่องสั่งจ่ายน้ำมันผิดเพี้ยนไป
    อันนี้ที่เคยประสบมาอ่ะครับกับเครื่องKLตัวที่1

หรืออีกอย่างนึงลองดูว่ารถเราบรรทุกหนักหรือเปล่า ครับ

10. paobig

28
    0
    0
    รอบนิ่ง เนียน ๆ ครับ
    ไอเสียสีปกติด้วยครับ
    รถก็มีถังแก๊ส 54 ลิตรอยู่ท้ายรถ (เครื่องเก่าติดแก๊สเครื่องนี้ยังไม่ได้ติดน่ะครับ)

11. ao_323

ao_323 New Member Moderator

1,346
    16
    0
    อาจจะต้องใช้เวลาครับ

เพื่อดูสาเหตุที่แน่ชัด ว่าเกิดจากอะไร

เซ็นเชอร์ทุกตัวก็มีผลครับ ถ้าเครื่องเก็บไว้นาน

ก็อาจจะต้องใช้สักพักเพื่อให้เซ็นเชอร์ต่างๆ ได้ทำงานเป็นปกติ

12. sumatee99

sumatee99 New Member Member

209
    1
    0
    ใจเย็นๆค่อยๆไล่ปัญหาครับ
    เดี๋ยวก็เจอครับ

13. paobig

28
    0
    0
    ไปลงเครื่องกับพี่หมูพระรามเก้ามาน่ะครับ
    มั่นใจในผีมืออยู่ไม่น่าตกหล่น
    เครื่องก็เนียน ๆ นิ่ง ๆ
    แต่ทำไมมันกินน้ำมันจังวะ T T
    พี่เค้าบอกว่าให้ไปวิ่งทางไกลแล่วจับไมล์ดี ๆ
    วิ่งไป 160 โล น้ำมันหายไปครึ่งถัง
    ปกติมั๊ยเนี่ย T T

14. PeNgMaN

3,101
    51
    48
    ไมล์ แข็งไหมครับ

15. paobig

28
    0
    0
    ไมล์แข็ง?
    ไม่นะครับ
    คือปกติรู้ตัวเองว่าวิ่งกี่โลอ่ะครับ
    จับ ตลอด

16. PeNgMaN

3,101
    51
    48
    อืมมมม คิดไม่ออก ง่า

คุณpaobigไปไทยแลนด์เซอร์กิตไหมครับ รถจากอู่ช่างหมูไปหลายคันครับผมก็เป็นหนึ่งในนั้น

17. paobig

28
    0
    0
    ไม่ได้ไปน่ะครับ
    พอดีว่ายุ่ง ๆ
    T T

18. ozmozizz

ozmozizz New Member Member

300
    3
    0
    กินโหดมาก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้