อาการแบบนี้ ต้อง Wiring ระบบไฟ ใหม่หรือเปล่าครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย integraSJ_No.95, 7 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. integraSJ_No.95

integraSJ_No.95 New Member Member

1
    0
    0
    สวัสดีครับ ผมเพิ่งสมัครใหม่นะครับ :) เนื่องจากเอารถคันเก่ามาใช้ และต้องการจัดแจงอะไรเสียใหม่ให้มัน สภาพดีหน่อยอะครับ

รถคันที่ผมใช้คือ Isuzu Vertex นะครับ ซึ่งมันก็คือ ฝาแฝดกับ EK นี่เอง ถ้าจะหาคนเชี่ยวชาญ คงต้องมาหาที่บอร์ดนี้แหละนะครับ :)

ผมใช้มาได้สักพัก อาการที่มีคือ

1. ไฟหน้า ติดๆ ดับๆ แต่ยังสว่างปกติอยู่นะครับ

2. ไฟเลี้ยวหน้าซ้ายขาด แต่ไฟตรงแก้มกับไฟท้ายไม่ขาดนะครับ พอเวลาเราเปิดสัญญาณไฟเลี้ยวซ้าย ปรากฏว่า จังหวะมันเร็วกว่าปกติ ทั้งไฟที่แก้ม ไฟท้าย และไฟตรงหน้าปัทม์ แต่จังหวะไฟเลี้ยวขวายังเหมือนเดิม

3. สัญญาณกันขโมยของเก่า ตัวพวงกุญแจ หายไปหมดแล้ว ควรรื้อออกไปเลยไม๊

4. ไฟตัดหมอกก็ของเก่า ขาดแล้วเช่นกัน แต่รู้สึกว่าเมื่อก่อนเวลาเปิดใช้ ตัวสวิทย์จะมีความร้อนสูงมาก อันนี้เอาออกไปเลยดีไม๊

5. ไฟหน้าปัทว์ก็ดูมืดเช่นกัน ควรเปลี่ยนหลอดใหม่ไปเลยหรือเปล่า

6. หากเราเอาไดชาร์จของตัวอื่น ที่มีขนาด แอมป์สูงกว่า มาใส่ ได้หรือเปล่าครับ :)

...ยังไงก็ขอบคุณสำหรับ เพื่อนๆ และพี่ๆ น้องๆ ทุกคนที่เข้ามาอ่านและตอบคำถามไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ

ก็ขอเป็นสมาชิก EK คลับ อีกคนละกันนะครับ :)

2. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    ตอบเท่าที่พอจะทราบนะครับท่านไปให้ช่างตรวจสอบอาการทั้งหมด
    ก็ดีครับ อยู่แถวไหนไม่ทราบครับ เรื่องกันขโมย ถ้าอยากติดใหม่ 4000 บาท
    ขึ้นไป และร้าน ฝีมือดี ๆ ก็จบ ยาว ๆ 5-6 ปี บวก ๆ สบายคับ เรื่องไดชารจ
    ไม่จำเป็นครับ ขนาดเท่าเดิมก็เหลือๆ แล้วครับ

3. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48

ตอบ
    1. ดวงไหนติดๆดับๆ ก็ลองดูที่ขั้วหลอด ต่อผ่านรีเลย์หรือเปล่า ก็ให้ดูด้วยมันอาจจะเริ่มเสีย
    2. เปลี่ยนได้เลยครับเพราะมันขาดแล้ว ลองเช็คขั้วหลอดด้วยครับ
    3. ถอดทิ้งไปได้เลยครับ รกรถเปล่าๆ ซื้อของใหม่มาติดดีกว่า
    4. สวิตย์ผมเดาว่าใช้แบบหลอดไฟส่องสว่างตอนเปิดแน่ๆเลย ไม่ใช่ของแท้เดิมๆ มันร้อนแบบนั้นเอง เพราะหลอดไฟมันแรง
    5. เปลี่ยนไปเลยครับไหนๆก็ถอดมาแล้วเช็คให้หมดเลย หลอดดำแล้วก็เปลี่ยนไปเถอะครับ
    6. ผมไม่รู้ว่าตัวไหนมันใส่กันได้ ใส่เพื่ออะไรครับ ถ้าใช้แบตเดิมมันจะเสื่อมเร็ว น้ำกลั่นต้องเติมบ่อยๆ

รอข้างล่างมาตอบเพิ่มครับ

4. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ขอเพิ่มเติมข้อ 4. อาจจะไม่ได้ต่อผ่านรีเลย์ก็ได้นะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้