มีปัญหา เรื่องความร้อนครับ

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย ecxmax, 25 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ecxmax

ecxmax Member Member

61
    0
    6
    รถผมเวลาเครื่องร้อน พอจอดรถมันจะ มีน้ำไหลออกมาใต้ท้องรถ
    จำนวนมากผิดปกติ ทำให้ต้อง Check น้ำอยู่ตลอดเวลา

แต่ไม่ได้เกิดขึ้นบ่อยนะครับ เป็นบางครั้ง
    ไม่ทราบใครเป็นมั้ง

และอีกปัญหาคือเสียงพัดลมดังมาก แต่เคยทราบกับคุณ รี่ ก็ดังพอกัน
    เลยไม่รู้ว่าปกติมั้ย และถ้าเปลี่ยนพัดจะหายมั้บ รวมทั้งใครมี
    Spec พัดลมดีๆ แรงๆ เงียบๆ มั้ง

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้า

2. narian

narian New Member Member

99
    0
    0
    ผู้รู้ช่วยๆกันหน่อยค้าบ

3. ecxmax

61
    0
    6
    ตอนนี้ กำลังสงสัยว่าหม้อน้ำรั่ว หรือฝาสูบโก่งหรือป่าว

เพราะสังเกตุเวลาวิ่งช้าๆ ไม่มีอาการความร้อนขึ้น
    แต่ถ้าวิ่ง 100+ สัก 20-30 โล ความร้อนจะขึ้นครับ

และเปิดดูฝาหม้อน้ำตอน start รถตอนเช้าเห็นมีฟองอากาศ ด้วย โอ้ เสียตังอีกแล้วเรา
    ช่วยหาคำตอบที ตอนนี้อาศัยวิ่ง ไม่เกิน 100 เกิน

4. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    ถ้าฝาสูบโก่ง น้ำจะดันออกมาทางกระบอกพักน้ำจนหมด จากนั้นความร้อนจะขึ้นสูงมาก
    แต่ถ้าไม่มีน้ำรั่วออกมาแต่น้ำแห้งบ่อย ให้ดูที่น้ำมันเครื่องถ้าสีเป็นเหมือนนมข้นแสดงว่าประเก็นฝาสูบแตก
    หรือไม่มีอาการดังกล่าวแต่ความร้อนขึ้นสูงไม่ทราบสาเหตุน้ำก็ไม่หยดมากน่าจะเป็นอากาศเข้าไปในระบบ
    น้ำหล่อเย็นได้ทำให้ระบายความร้อนได้ไม่ดี สาเหตุเช่น หม้อน้ำเป็นตามด ท่อน้ำซึมบริเวณข้อต่อ ก็ทำให้
    อากาศเข้าไปได้เหมือนกันและน้ำก็ไม่แห้งเร็วด้วย

5. ecxmax

61
    0
    6
    ตอนนี้เช็คใหม่ละ ตรงลงฝาสูบไม่โก่งครับ โชคดีไม่เจ็บหนัก
    เลยคิดดว่า
    1 หม้อน้ำอุดตัน - ใครมีวิธีถอดหม้อน้ำ พร้อมวิธีทำความสะอาดมั้งครับ
    2 มีช่างบอกให้ปรับประยะห่างวาลด์ ข้อนี้ไม่รู้จริง เท็จไงรบกวนให้ความกระจ่างทีครับ

6. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    1.ไปร้านหม้อน้ำเปลื่ยนฝาบน(ประมาณ1500) แล้วบอกให้ร้านล้างหม้อน้ำเลย เพราะตันชัวส์
    2.นีออนตั้งวาล์วไม่ได้ ครับ...

7. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    ขอบคุณกับอีกหนึ่งความรู้ครับ

8. mor_maa

mor_maa New Member Member

78
    0
    0
  9. ecxmax

61
    0
    6
    ขอบคุณครับ แต่ฝาบนนี้ตรงไหนหรอ

10. automo007

automo007 New Member Member

28
    0
    0
    ฝาบนคือฝาด้านบนของหม้อน้ำบ้างรุ่นจะเป็นพลาสติกหรือไฟเบอร์ต้องเปิดออกเพื่อล้างหม้อน้ำแล้วคราวนี้พอเปิดอกแล้วมันใส่ของเดิมเข้าไปไม่ได้ต้องเปลี่ยนเป็นทองแดงอ่ะครับ
    -ของผมฝาหม้อน้ำสปิงมันล้าพอน้ำมันร้อนมากๆก้อดันออกหม้อพัก ดันมากๆก้อล้นทิ้งเย็นก้อดูดกลับหลายๆครั้งเข้าน้ำหม้อพักก้อหมด น้ำหม้อน้ำก้อแห้งแล้วสบายไปจอดข้างทางรอเติมน้ำ ตอนนี้เปลี่ยนฝาแล้วก้อหายไปนะ

11. ecxmax

61
    0
    6
    Update หายจากอาการนี้แล้วครับ หมดไป 2,600
    สาเหตุจากหม้อน้ำตัน แค่ล้างก็หายครับ แต่ดันเจอว่าคอน้ำแตกด้วย เดิมเป็นพลาสติก
    ซวยไป มีรายการค่าเสียหาย ตามนี้

1 คอน้ำล่างใหม่ (อะลูมิเนียม) 1350
    2 ล้างปะพุหม้อน้ำ 350
    3 ท่อยางน้ำข้างเครื่อง 80
    4 ท่อยางน้ำแก๊ส 200
    5 ค่าแรง 700 แพง เขาบอกว่าต้องยกท่อไอดีออกด้วย
    รวม 2680 ต่อเหลือ 2600 T_T

12. พรพรหมรัตน์

พรพรหมรัตน์ New Member Member

38
    0
    0
    เรื่องพัดลมแอร์เสียงดัง... ก่อนหน้านี้ของผมก็ดังมากครับ
    เมื่อวันก่อนผมถอดรื้อเอาคอยล์เย็นแอร์มาล้าง.. เพราะมันตัน ๆ
    ตอนนี้แอร์เย็นฉ่ำ... เปิดพัดลมแอร์แค่เบอร์สองก็แรงได้ใจดีครับ...

13. MO-ON

MO-ON New Member Member

6
    0
    0
    เคยเป็นเหมือนกัน นาน แล้ว เอาไปให้คุณ เป้ ทำหายเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้