มาบอกต่อๆๆๆกันไปครับ ประสบการณ์จริง เซ็งสุดๆๆ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย oneness, 30 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    - พอดีวันก่อนกะว่าจะไปเดินเล่นบางนาซะหน่อย เลยไปกันแต่เช้าขึ้นทางด่วนงามวงศ์วาน พอจ่ายค่าทางด่วนเท่านั้นแหละ คุณตำรวจยืนโบกกันเป็นแถวเลย ผมก็จอด บอกว่าขอใบขับขี่ด้วยครับผมถามกลับว่าข้อหาไรครับ บอกติดป้ายทะเบียนผิด ผมก็งงติดผิดยังไง คุณตำรวจบอกว่าลงมาดูเดี๋ยวจะชี้ให้ดู เห้ย เท่านั้นแหละเซ็งเลย ป้ายทะเบียนแบบพับเนียเอง ออกกฏหมายมาตั้งแต่เมื่อไหร่ผมก็ไม่รู้ และจะทราบได้ไงว่าห้ามอะ ผมใส่มาตั้ง3ปีแหละไม่เหงว่ามีจับเลยพอมาปีนี้ดันมีเซ็งๆๆๆๆ โดนไป300 บาท ผมก็ถามต่อว่าทำไมถึงโดนจับอะแค่มันพับได้อะ ตำรวจบอกว่ามันพับไปแล้วเวลากล้องมันจะจับไม่เห็นทะเบียน ผมเลยยกทะเบียนขึ้น เนียมันปรับให้มันตั้งตรงได้อะ คุณตำรวจก็บอกอีกว่ามันไม่ติดกับกันชนหน้าครับ ผมเลยอยากจะมาบอกต่อเพื่อไม่มีใครรู้แบบผมครับ เซ็งๆๆๆจริงเสียทั้งค่าทางด่วน เสียทั้งค่าปรับ เหอะๆๆ

2. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    ตอนนี้ป้ายพับกะป้ายยาวกะลังโดนนะจะบอกหั้ย

3. khwan21

khwan21 Member Member

206
    17
    18
    ผมก็ยังไม่เคยโดนจับงับ

แต่สังเกต

เห็นจะโดนแถวๆทางด่วนกันเกรือบหมดเลย - -

millinium5755 ถูกใจสิ่งนี้
  4. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    เซ็งเลย ว่าจะไปทำ ป้ายเอียงบ้าง สงสัยใกล้เปิดเทอม
    ปิงปอง เลยหาลำไพ่ครับ

จริง ๆ เอียงประมาณนี้ กล้องก็จับได้ถ้าฝ่าไฟแดง แต่
    อย่างว่า ช่วง นี้ต้องหา......

5. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ป้ายพับผมได้ยินมา 2 เดือนแล้ว ครับ

6. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ขอบคุณครับที่เตือน 300 บาท กินข้าวได้ตั้งหลายมื้อเลย

7. takuro

takuro New Member Member

78
    6
    0
    ของผมป้ายพับเหมือนกัน แต่ตั้งให้มันตรง มันยังเรียกอีก บอกว่าไม่สนิทกะ กันชน เอากับมันสิ คุยตั้งนานมันคงรู้ว่าไม่ได้ตังผมแน่ๆเลยเตือนแล้วปล่อย เซ็งสุดๆ ที่ติดคือไม่อยากเจาะทะเบียนอ่ะคับ :mad:

8. telexchange

telexchange New Member Member

142
    9
    0
    อดเทห์ กันอีกและ

9. WITSANOWA

953
    23
    0
    ตำรวจดีก็มีครับ แต่ที่ไม่ดีก็มาก เช่นแถว สีลม ที่ทำงาน
    มองจากหน้าต่าง ปิงปอง เก็บเศษสตางค์เหรียญบาท จากเด็กส่ง
    ฟิซซ่า ครับ (อดอยากมาก) ไม่กี่สิบบาท ก็เอา ............

นึกว่าในซอยไม่มีใครเห็น แต่นานมาละ 7 ปีกว่า ครับ
    ทำเป็น ขอใบขับขี่ แล้วไปต่อรองข้างในซอกตึก แบงค์ย่อยเอา
    หมด เหรียญบาท ก็เอา ..........

เคยมี แมสเซนเจอร์ โดนจับ ต่อรอง เด้วไปซื้อเหล้ามาให้
    เสร็จแล้ว ไปซื้อน้ำปลามาให้ปิงปอง พอได้ในขับขี่แล้วขับหนีไป
    เลยซะใจ จริง ๆ ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 พฤษภาคม 2009
  10. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    ต้องระวังแล้วเรา

11. นายชัดเจน

นายชัดเจน New Member Member

746
    10
    0
    ตำหนวดเพิ่งออกกฏหมายเมื่อประมาณต้นปีนี่เอง
    ป้ายพับที่มองเห็นทะเบียนไม่ชัด ป้ายยาว โดนหมดคับผม
    ส่วนตัวผมก้อป้ายพับแต่เด่วนี้ตั้งตรงเด่..ขับรถก้อระวังกันด้วยคับ

12. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    น่าจะแค่ตักเตือนกันก่อนก็ได้ เฮ่อ ดุจัง
    ขอบคุณค่ะคุณเอ ที่เข้ามาเตือน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 พฤษภาคม 2009
  13. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    ลองมาเรียกตูข้อหาแบบนี้มั่งดิ..

14. bigeyes96

bigeyes96 New Member VIP

616
    246
    0

ข้อหาติดป้ายไม่กึ่งกลางของกันชน
    ทำให้กล้องทำงานหนักเกินความจำเป็น
    เอามา300.-ซะดีๆ คริคริ

ปล.ขอบคุณเอมากคับที่มาแชร์ประสบการณ์ให้เพื่อนๆทราบ

15. ป้ายไม่ติดกับกันชน ไม่เคยได้ยินกฏหมายข้อนี้เลยนะครับ เพราะอย่างรถ
    รุ่นใหม่ ๆ แป้นของป้ายทะเบียนก็จะยกตัวออกมาจากกันชนทั้งนั้นเลย

งานนี้ต้องบอกว่าโดนขอกันกินแบบหน้าด้าน ๆ แล้วล่ะ ทำใจกับตำรวจไทย
    แล้วครับ ตำรวจดี ๆ คงมีอยู่บ้าง แต่ผมยังไม่เคยเจอเท่านั้นเอง เจอแต่เลว ๆ

16. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    กฏหมายนี้ออกมาได้สักพักแล้วล่ะ ตั้งแต่มีกล้องตามสี่แยกอ่ะ ตามทางด่วนจะโดนเป็นหลัก ดีนะที่ม่ายค่อยมีตังค์ขึ้นเลยไม่โดนครับ

17. tarosoi4

tarosoi4 New Member Member

150
    2
    0
    เราต้องทำใจกันอีกแล้วซิ ใครมีกฎหมายข้อนี้เราลองเอามาตีความดูกันเถอะว่ามันเป็นอย่างไร

18. chao_ek

chao_ek New Member Member

160
    77
    0
    ใกล้เปิดเทอม แมลงสาบเยอะต้องระวัง พักนี้ชุมมากตามไฟแดง และด่านทางด่วน
    ขับรถกันระวังระวังนะครับ เด๋วจะไปเหยีบแมงสาบตาย

19. NENG_VTEC

NENG_VTEC New Member Member

526
    31
    0
    ประกาศรับรองเป็นกฎหมายตั้งแต่วันที่ 2 มีนาคม 2552 แล้วครับ
    ลองอ่านดูตามนี้ครับ http://tnews.teenee.com/etc/32917.html

20. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    แล้วถ้ามีคำว่า mugen power ,หรือ greddy บนป้ายนี่จะโดนไหมครับ

21. millinium5755

millinium5755 New Member Member

190
    91
    0
    :confused::confused:ขับรถบนถนน นอกจากต้องระวังความปลอดภัย รถคนอื่น คนตัดหน้า หมาโดดใส่ ยังต้องระวังตำรีด เอ้ยตำรวจอีกหรือนี่.....

22. โคตะระเซ็ง

วันหลังไม่ต้องใส่ไปเลยดีกว่าคับ จะได้ไม่โดนเรียก (ตำรวจทามร้ายประชาชน)

23. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    ถอดออกใส่ แบบถาดรองครับเอ เท่กว่าเยอะ

ทำใจครับ ตำรวจไทย

24. Win...

Win... New Member Member

794
    10
    0
    ผมโดนตั้งแต่กฎหมายออกมาใหม่ๆเลยคับ

งงเหมือนกัน เถียงตำรวจไปซะยกใหญ่ว่ามีด้วยหรอกฎหมายแบบนี้

สุดท้ายก็ต้องยอมจ่ายให้กับพี่เขาไปคับโดนไป 100 คับ

ตอนนี้ใช้ 3M ติดเลยคับ

25. ทุกคำตอบได้มาจาก พ.ต.ท.ยอดชาย ผู้สันติ รองผกก.2 บก.จร. ฝ่ายประชาสัมพันธ์ บก.02 กองบัญชาการตำรวจนครบาล

**1. ท่อไอเสีย

รถยนตร์ที่มีการเปลี่ยนแปลงขนาดท่อไอเสีย หม้อพัก และปลายท่อด้านท้ายมีขนาดใหญ่กว่าปรกติ มีความผิดหรือไม่ครับ
    คำตอบ
    ไม่ผิดครับ แต่สำคัญอย่าให้เสียงดังเกินกว่าที่กม.กำหนดไว้ สำหรับรถยนต์ ไม่เกิน 100 เดซิเบล รถจักรยานยนต์ไม่เกิน 95 เดซิเบล

**2. กระจกมองข้าง

กระจกมองข้างถ้าเราติดอันเล็กจะผิดกฎหมายมั๊ยครับ
    คำตอบ
    การติดกระจกมองข้างอันเล็ก ไม่ผิดกม.ครับ สามารถติดได้ เหตุผลเพราะ
    พ.ร.บ.รถยนต์พ.ศ.2522 บัญญัติว่า รถยนต์ต้องมีและใช้เครื่องอุปกรณ์สำหรับรถดังต่อไปนี ้
    - เครื่องมองหลัง เป็นกระจกเงา ติดอยู่ในที่ที่ผู้ขับรถสามารถมองเห็นภาพการจราจรด้า นข้างและด้านหลังได้ทุกขณะอย่างชัดเจน
    เนื่องจากไม่ได้กำหนดจำนวนหรือขนาดของเครื่องมองหลัง ดังนั้นจึงสามารถติดเพิ่มจากเดิมได้โดยไม่ผิดกม.
    - กรณีเป็นรถจักรยานยนต์ กม.ก็บัญญัติไว้เช่นเดียวกันครับ

**3. เรื่อง รถโหลด

รถ เก๋งโหลดเตี้ยผิดกฏหมายหรือเปล่าครับ หรือมีกฏหมายบังคับให้โหลดได้ไม่เกินเท่าไหร่ เพราะรถบางคันท้ายโด่งมา บางคนโหลดให้ดูพองาม ซึ่งผมโดนตำรวจจับข้อหาดัดแปลงสภาพรถ และรถผมก็เป็นรถมือสอง ซื้อมาใช้สภาพนี้ครับ (ก็ไม่เตี้ยมากครับน่าจะประมาณ 1 - 2 นิ้ว สามารถก้มไปดูใต้ท้องรถได้)
    อยากรู้ว่า

1. ถ้าผิดกฏหมาย ทำไมถึงปล่อยให้เต๊นท์รถขายรถทำมาหรือดัดแปลงรถได้คร ับ และทำไมเวลาตรวจสภาพรถก่อนต่อทะเบียนถึงผ่านละครับ ( แต่เวลาขับถูกจับ) และหนังสือลงโฆษณาขายโช้คโหลดอย่างนู้นอย่างงี้ ปล่อยให้เค้าขายได้อย่างไร(เท่ากับขายของที่ทำให้ผิด กฏหมายนะ)

2. ถ้ารถที่ดัดแปลงสภาพรถผิดกฏหมาย รถที่ใส่ไฮโดรลิค ยืดขึ้นยืดลง ใส่เครื่องเสียงดังๆรบกวนชาวบ้าน (เลียนแบบมอเตอร์โชว์) รถเก๋งเล็กที่ใส่เครื่อง J เทอร์โบ (แรงเกินขนาดของรถ) รถที่ยกสูงถือว่าดัดแปลงสภาพรถหรือเปล่า

3.ตอนผมจอดติดไฟแดงตำรวจ มาขอดูใบขับขี่ พอผมยื่นให้ดู กับเดินกลับไปที่รถของเค้าเพื่อเขียนใบสั่ง ทิ้งให้ผมนั่งงงอยู่ในรถ โดยไม่แจงข้อหา ผมต้องขับออกไปแล้วจอดข้างทาง แล้วรีบเดินมาหาเค้าถามว่าเกิดอะไรขึ้นเค้าจึงบอกว่า ดัดแปลงสภาพรถ ผมบอกว่าผมซื้อมาสภาพนี้ หรือพูดอย่างไรก็ไม่สนเก็บใบขับขี่เข้ากระเป๋าแล้วให ้ไปเสียค่าปรับที่โรงพัก พอไปเสียค่าปรับ จะปรับตั้งพันหนึ่ง (มันความผิดผมเหรอ ผมซื้อมาสภาพนี้น่ะ) ผมว่าบางครั้งตำรวจทำเกินไปในบางครั้งไม่รับฟังเหตุผลบ้าง น่าจะชี้แจงให้เข้าใจว่ามันผิดอย่างนี้ๆนะ ไปแก้ไขซะ ถ้าเจออีกจับแน่นอนอะไรประมาณนี้

4. คุณว่าการมีส่วนในเรื่องของเงินค่าปรับมีส่วนเกี่ยวข ้องไหม มีคนบอกว่า(ซึ่งผมก็เห็นด้วย) พอมีเอี่ยวส่วนแบ่งในเงินค่าปรับทำให้บางคนไม่เคยโดน จับก็โดน(ผมใช้ขับรถมา 2 ปี ไม่เคยโดนจับไปทำธุระหลายจังหวัดเพิ่งมาโดน) บางครั้งผมเห็นว่ามันเอื้อการนำมาใช้หาผลประโยชน์กับ คนที่ไม่ค่อยรู้เรื่องกฏหมายมากเกินไป เหมือนดาบมีสองคมใช้ในทางที่ดีก็ดีไป เท่าที่ผมอยากรู้ก็มีเท่านี้ละครับ ซึ่งผมคิดว่าประชาชนทั้งหลายที่ใช้รถ ก็คงอยากจะทราบเหมือนกับผม

***คำตอบ

ขออนุญาตแยกตอบเป็นหัวข้อหลักๆ อาจจะข้ามหรือกระโดดไปบ้าง ดังนี้
    -- การใช้รถนั้น หากเป็นรถที่ซื้อต่อจากผู้อื่น (รถมือสอง) ผู้ที่ซื้อรถคันดังกล่าวมาหรือผู้ขับขี่รถ (จะเป็นเจ้าของรถหรือไม่ก็ตาม) จะต้องรับผิดชอบทั้งในเรื่องของการขับขี่รถและของตัว รถที่ถูกเจ้าหน้าที่ตำรวจจราจรตรวจพบว่าผิดกม.
    สรุปว่า การใช้รถมือสองหรือการยืมรถคนอื่นมาขับ หรือการเป็นลูกจ้างแล้วนายจ้างสั่งให้มาขับรถ เช่นไปส่งของหรือเป็นคนขับรถ หาสกพบว่ามีสิ่งใดสิ่งหนึ่งผิดกม. จะอ้างว่าไม่ใช้เจ้าของรถหรือเป็นรถซื้อต่อมา ย่อมไม่ได้ ยกเว้นจะมีกม.กำหนดไว้เป็นความผิดเฉพาะตัวเจ้าของ

-- รถโหลดเตี้ยหรือรถยกสูงไม่ผิดกม. เว้นแต่ 2.1 รถโหลดเตี้ย หากโหลดแล้ว มีผลต่อเนื่องไปทำให้ส่วนอื่นของรถผิดกม.ก็จะมีความผิดไปด้วย ซึ่งเห็นได้ชัดที่สุดคือ การโหลดเตี้ยทำให้ระดับของไฟหน้ารถผิดไปจากที่กม.กำหนดไว้ ได้แก่ รถยนต์ : ไฟหน้ารถถูกกำหนดให้สูงจากพื้นทางราบถึงจุดศูนย์กลาง ดวงโคมไม่น้อยกว่า 0.60 ม. แต่ไม่เกิน 1.35 ม. หากนำรถไปโหลดเตี้ยแล้ว ลองเอาไม้บรรทัดวัดดูว่าน้อยกว่า 0.60 ม.หรือไม่ หากน้อยกว่าก็ผิดกม.ครับ

1. รถอยู่ในเต๊นท์ยังไม่ผิดกม.ครับ จอดไว้ในเต๊นท์ยังไม่ผิดจะผิดเมื่อเอาออกไปใช้ขับขี่ ส่วนโชคอัพรถนั้นยิ่งไม่ผิดกม.ใหญ่ เว้นแต่จะผิดตามพ.ร.บ. ผลิตภัณท์มาตรฐานอุตสาหกรรม(มอก.) เกี่ยวคุณสมบัติของโชคอัพ ครับ
    เท่าที่ทราบ การตรวจสภาพรถผ่านสถานที่ตรวจรถเอกชนไม่ได้ตรวจเรื่อ งความเตี้ยของรถครับ มีแต่ตรวจเรื่องอุปกรณ์อื่น

2. รถยกสูงหากไฟสูงเกิน 1.35 ม.ก็ผิดกม.เช่นเดียวกันครับ รถใส่เครื่องเทอร์โบ หรือเปลี่ยนเครื่องใหม่ ต้องให้นายทะเบียนกรมการขนส่งทางบกตรวจสภาพก่อน หากตรวจผ่านก็ไม่ผิดครับ

3.ประเด็นว่าเป็นรถมือสองคงเข้าใจดีแล้ว นะครับว่า ใช้เป็นเหตุผลในการทำให้พ้นผิดไม่ได้ แต่ประเด็นกรณีที่ตำรวจไม่แจ้งข้อหาหรือความผิดให้ทร าบนั้น ไม่ถูกต้อง โดยหลักแล้วต้องแจ้งให้ทราบก่อนว่าผิดอะไร แล้วจึงออกใบสั่ง

4. เรื่องการที่เจ้าหน้าที่ตำรวจผู้จับกุมได้รับเงินราง วัลจากค่าปรับจราจรนั้น เป็นเพราะมีกม.บัญญัติไว้ว่า เงินค่าปรับจราจรร้อยละห้าสิบให้แบ่งให้แก่กรุงเทพมห านคร และเป็นรายได้แผ่นดิน (กระทรวงการคลัง) ส่วนที่เหลือนั้นให้เป็นรางวัลให้กับเจ้าหน้าที่ตำรว จผู้จับกุม ซึ่งในส่วนของตำรวจจราจรก็มีการเปลี่ยนแปลงกันหลายคร ั้ง ซึ่งก็น่าจะเป็นเหตุจูงใจที่ทำให้มีการกวดขันจับกุมผ ู้ฝ่าฝืนกม.มากขึ้น แต่การกระทำความผิดใดๆก็ตาม หากไม่เคยถูกจับมาก่อน ก็ไม่ได้หมายความว่า จะเปลี่ยนสิ่งที่ผิดกม.เป็นสิ่งที่ถูกกม.ไปได้ ไม่ว่าจะไม่เคขถูกจับมา 2 หรือ 3 ปีหรือขับรถผ่านมากี่จังหวัดแล้วก็ตาม

***4. เรื่องไฟตัดหมอก

อยากทราบว่าการเปิดไฟตัดหมอกนั้นผิดกฎหมายไหมครับแล้ วถ้าผิดกฎหมายแล้วจะเสียค่าเปรียบเทียบปรับเท่าไหร่

**คำตอบ

ขณะนี้กม.เปิดโอกาส ให้รถที่ต้องการติดไฟตัดหมอก
    1. สามารถติดได้ที่หน้ารถข้างละหนึ่งดวงอยู่ในระดับเด ียวกัน ใช้ไฟแสงขาวหรือแสงเหลือง มีกำลังไฟเท่ากันไม่เกินดวงละ 55 วัตต์ สูงจากพื้นทางราบไม่เกินกว่าระดับโคมไฟแสงพ่งไกล (ไฟสูง) และโคมไฟแสงพุ่งต่ำ (ไฟต่ำ) ศูนย์รวมแสงต้องอยู่ต่ำกว่าแนวขนานกับพื้นทางราบไม่น ้อยกว่า 2 องศา หรือ 0.20 เมตรในระยะ 7.50 เมตร และไม่เฉไปทางขวา
    2. ไฟตัดหมอกจะเปิดไฟหรือใช้แสงสว่างได้เฉพาะในทางที่จะ ขับรถผ่าน มีหมอก ควัน หรือฝุ่นละอองจนเป็นอุปสรรค อันอาจเกิดอันตรายในขณะขับรถ และเมื่อไม่มีรถอยู่ด้านหน้าหรือสวนมาในระยะของแสงไฟ ดังนั้น สรุปว่า
    1. การติดไฟตัดหมอก มีเงื่อนไขตาม ข้อ 1
    2. การใช้ไฟตัดหมอก ต้องปฏิบัติตามเงื่อนไขตาม ข้อ 2

5. เรื่องการใส่ part รอบคัน
    รถตู้ใส่กันชนรอบคันและมีเสาอากาศอยู่ด้านหลังจะผิดก ฏหมายหรือเปล่าครับ
    คำตอบ
    รถ ตู้หรือรถอื่นที่ติดกันชนรอบคัน หากพิจารณาจากการติดตั้งแล้ว ไม่น่าจะก่อให้เกิดอันตรายแก่ร่างกายหรือจิตใจของผู้ อื่น เช่นไม่ติดยื่นยาวจนเกินไป หรือไม่มีลักษณะเป็นของแหลมคม เมื่อมีคนเดินผ่านรถไปเฉี่ยวถูก ทำให้ได้รับบาดเจ็บ ก็ยังไม่เป็นความผิด การติดเสาอากาศก็เช่นเดียวกัน การติดกันชนรอบคัน แม้จะช่วยป้องกันไม่ให้เกิดความเสียหายกับตัวรถ แต่ก็เสียเงิน และทำให้น้ำหนักรถเพิ่มขึ้นโดยใช่เหตุ เปลืองน้ำมันรถเปล่าๆ กันชนเดิมก็มีอยู่แล้ว

-----------------------------------------------------------

26. ballasung

ballasung New Member Member

283
    1
    0
    ผมมีวิธีไม่ให้โดนจับคับคุณเอเราก็แค่เอารถเราไปที่ท่าเรือเอารถเข้าคอนเทรนเนอร์ส่งไปที่ญี่ปุ่นอย่าลืมทำเรื่องในการขนส่งออกต่างประเทศนะครับแล้วเราก็ตามไปขับที่นั่นแค่นี้ก็ไม่โดนตำหลวดไทยไถแล้วครับ....ล้อเล่นนะครับ คุณเอขอเบอร์ช่างก่ำหน่อยครับและก้ออย่าลืมของที่ให้ฝากหานะครับขอบคุณครับผมบอลนะครับที่ไปเอาเสาไม่ฮาฟเมื่อวานอะครับ:D

oneness ถูกใจสิ่งนี้
  27. a.tom

a.tom New Member Member

179
    1
    0
    ชันเจน ม๊ากขอบคุณครับ ที่มาเล่าให้ฟัง

28. WITSANOWA

953
    23
    0
    เท่าที่ทราบมา อีกที่ ครับ ลงทางด่วนพระราม 9 ป้ายยาวโดนจับครับ
    ระวังกันด้วยครับ (แบบว่าลูกจะเปิดเทอม นายเก้อเข้มงวด เศรษฐกิจไม่ดี)

29. paopao

paopao New Member VIP

786
    5
    0
    ถอดออกเรียบร้อย ไม่ได้กินผมล่ะ

30. karunyoo_EK

karunyoo_EK New Member Member

167
    21
    0
    น่าเห็นใจครับ
    สงสัยต้องถอดออกแล้วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้