น้ำที่หม้อพักหาย.....

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย charkrit_ben, 20 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. charkrit_ben

charkrit_ben New Member Member

45
    0
    0
    ทำไมหม้อพักรถผมเวลาเครื่องร้อนระดับน้ำในหม้อพักมันเพิ่มขึ้นแต่พอเครื่องเย็นระดับน้ำมันจะลดแต่ที่น่าแปลกคือมันลดลงไปไม่ใช่ตำแหน่งเดิม(น้ำหาย) ผมได้ทำการเปลี่ยนหม้อน้ำไปแล้วเมื่อ 4 วัน ก่อนแต่อาการแล้วยังไม่หาย ผมสงสัยกว่าปั้มน้ำผมมันจะลั่วหรือเปล่า.....ไม่ทราบว่าพี่ๆคิดว่าเป็นเพราะอะไรครับ งงหาสาเหตุไม่เจอ และถ้าเป็นที่ปั๊มน้ำไม่ทราบว่าราคาปั๊มมันเท่าไรครับ.....ขอบคุณครับ

2. charkrit_ben

charkrit_ben New Member Member

45
    0
    0
  3. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    น้ำดันขึ้นตอนร้อนเยอะไหมครับ

---------- Post added at 11:41:02 ---------- Previous post was at 11:40:47 ----------

น้ำดันขึ้นตอนร้อนเยอะไหมครับ

4. charkrit_ben

45
    0
    0
    ถ้าวิ่งไปต่างจังหวัด ผมเห็นน้ำมันดันขึ้นมาเยอะพอสมควรเลยครับ.....ก็ถ้าเติมอยู่ max ของหม้อพัก มันจะเพิ่มมาประมาณ 1 นิ้วครับ

5. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    ลองหาฝาหม้อน้ำเปลี่ยนวิ่งดูก่อน
    ถ้าไม่หายอาจเป็นที่ปะเก็นฝาสูบ

6. เข้ามาหาความรู้คับ

7. vakabayashi

vakabayashi New Member Member

189
    5
    0
    ลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำดูก่อนครับ........เคยเป็น

8. ballasung

ballasung New Member Member

283
    1
    0
    ของผมก็มีอาการครับคือน้ำในหม้อพักหายเยอะตอนแรกผมนึกว่าเป็นที่ประเก็นฝาสูบหรือที่หม้อน้ำที่ใดซักแห่งเลยรองเอาไปเข้า 0 ปรากดว่าฝาสูบโก่ง ยังไงลองเอาไปเช็คดูนะครับเพื่อความชัวร์เพราะผมไปเช็ค 0 มาไม่กี่บาทเองครับ(ค่าเช็คนะครับแต่ค่าอะไหล่โอยหน้ามืดครับ)แต่อาจจะไม่เยอะเหมือนผมก็ได้ครับอาจเป็นที่ประเก็นฝาสูบก้ได้ครับ

9. charkrit_ben

45
    0
    0
    แต่รถผมไม่เคยheat ฝาจะโก่งได้หรอครับ....

10. paopao

paopao New Member VIP

786
    5
    0
    ถ้าเพิ่งเปลี่ยนหม้อน้ำมา รอดูซักอาทิตย์นึงดีมั้ยครับ บางทีช่างอาจไล่ลมไม่หมด

ถ้าเกินอาทิตย์นึงแล้วน้ำยังหายอยู่ก็ต้องหาสาเหตล่ะครับ

11. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    เข้ามาเก็บความรู้คับ เพราะเป็นอยู่เหมือนกัน ต้องคอยดูหม้อพักน้ำก่อนออกรถทุกครั้ง ลดก้อเติมเอา:D

12. pra_to2000

pra_to2000 New Member Member

54
    1
    0
    +++ขอผมก็เคยเป็นครับ++ไม่หายธรรมดา หายสุดๆๆๆ++
    สรุปปั้มน้ำแตกครับ+++ครั้งแรกนึกว่าน้ำแอร์
    ++ใช้ช่างเป้เปลี่ยนแถวแยกเทพรักษ์เปลี่ยน ราคาปั้ม 1350 บาท

13. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    เข้ามาหาความรู้ครับ

14. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ต้องดูให้แน่ว่ามันหายไปทางไหนครับ

15. ballasung

ballasung New Member Member

283
    1
    0
    ฝาโก่งแต่ไม่เคยฮีทอันนี้ต้องขออภัยจิงๆคับคือไม่รู้ตรงนี้เหมือนกันคับว่ารถฝาจะโก่งได้ต้องเคยฮีทมาก่อน คือผมก็พึ่งซื้อรถมือสองมาอะครับไม่รู้ว่าเจ้าของเก่าเค้าเคยใช้จนฮีทมาหรือเปล่าอะครับซื้อมาได้ประมาณ5-6เดือนแล้ว แล้วรถผมก็มีอาการคล้ายๆอย่างงี้อะคับคือน้ำในหม้อพักมานกินจุมาก ผมขับไปจันฯเติมน้ำเต็มหม้อพักพอถึงจันมานเหลือแค่ครึ่งเดียวหรือน้อยกว่านั้นอะครับแล้วไปเช็ค 0 ช่างที่ 0 บอกมาว่าฝาสูบโก่งแล้วถ้าฝืนใช้ไปนานๆมานจะฮีทอะครับ ผิดถูกประการใดต้องขออภัยจิงๆครับไม่ได้รู้เรื่องรถเยอะแต่แค่อาการใกล้เคียงกันเลยเอามาเล่าสู่กันฟังครับเอ่อผมเคยฟังรายการวิทยุของหมอรถอะครับเค้าแนะนำว่าตอนที่จอดรถค้างคืนทิ้งไว้หรือตอนที่เครื่องกำลังเย็นๆพอตอนเช้ามาสตาร์ทให้เปิดฝาหม้อน้ำขึ้นดูอะครับทิ้งไว้สักพักแล้วสังเกตุดูว่าถ้ามีฟองอากาศขึ้นมาให้สันนิษฐานว่าเป็นที่ฝาสูบหรือประเก็นฝาสูบอะครับแล้วอาการรถผมมานก็เป็นอย่างงั้นจิงๆอะครับ ถ้ายังไงวิธีนี้ไปลองดูก็ได้นะครับ

16. charkrit_ben

45
    0
    0
    ผมแก้มาแล้วคับ ให้ช่างเป้แกแก้ให้ คือรถผมไปติดแก๊สมาได้ 1 ปีแล้ว พอไปให้ช่างเป้แกดูปรากฎว่าท่อยางที่ต่อไปหม้อต้มมันเปื่อยแล้วครับและเห็นเป็นคราบน้ำเลยครับแกก็เลยเปลี่ยนท่อน้ำให้ แต่ผมก็ยังไม่สบายใจเลยให้แกถอดปั๊มน้ำออกมาดูด้วยปรากฎว่าปั๊มน้ำแล้วเริ่มซึมๆแล้วเลยให้แกเปลี่ยนให้ด้วย และให้แกช่วยอัดกาวตามท่อน้ำใหม่ทั้งหมดครับ หลังจากทำมาก 3 วัน จากการสังเกตุ(ใช้ปากกาขีดระดับน้ำดู)อาการน้ำหายยังไม่เจอคับแต่ไอ้อาการน้ำเอ่อที่หม้อพักยังมีอยู่สังเกตุว่ามันจะเกิดตอนที่สตาร์ใหม่ๆเลยเดาว่าน่าจะเป็นเพราะตอนที่เริ่มสตาร์วาว์ลน้ำมันยังไม่เปิดน้ำมันเลยระบายออกทางหม้อพักแต่พอวาว์ลเปิดแล้วก็ไม่มีระบายแล้วครับ และระดับน้ำแล้วไม่ได้เพิ่มอะไรมากมาย (ประมาณ 1-2ซม.วัดเอาเลย)ความร้อนก็ดีกว่าปกตินิดหน่อย(เมื่อก่อนเห็นมันอยู่ประมาณตรงกลางแต่ตอนนี้ไม่ถึงตรงกลางแล้วสงสัยก็ไปเปลี่ยนหม้อน้ำมาด้วย)....ผมประทับใจช่างเป้เลยมากเลยครับราคาไม่แพงผมให้แกช่วยตั้งวาว์ลและเปลี่ยนลูกลอกสายพาน prowerให้อีกแกคิดค่าแรงทั้งหมด 800 บาท เนื้องานใช้ได้เลยไม่ชุยเหมือนช่างที่ผมเจอบ่อยๆเก็บงานดีมากเลยครับ ใครสนใจพอไปใช้บริการได้ครับ

17. pra_to2000

pra_to2000 New Member Member

54
    1
    0

+++เห็นด้วยอย่างแรงครับ+++:D
    สังสัยจะงานเข้าเพียบแน่ๆๆช่างเป้:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้