นมค ปลอม

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย primo_xx, 30 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    ได้เจอข่าว โกดังน้ำมันปลอม โดยเฉพาะ ทุกอย่างเหมือนกันของแถมเหมือนกันเสือกเปิดบิลเหมือนกันอีก พังกันเป็นแถบๆ ไม่แน่ใจโดนไปบ้างป่าวเฮ้อ.....
    ดูได้ตามลิ้งค์นี้ครับ (อยากให้ผู้รู้สอนวิธีการดูหน่อยครับ โดยเฉพาะหัวจรวด)
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=618000

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เวลา ผมทดสอบ น้ำมันทุกชนิดที่ใช้ในโรงงาน
    1. จำสี น้ำมันแท้ แต่ละชนิด เอาไว้
    2. จำกลิ่น น้ำมันแต่ละชนิด เอาไว้
    3. ลองเอานิ้วมือสัมผัส โมเลกุล ของเนื้อน้ำมัน และจำไว้
    4. ลองใช้หยดกาแฟจุ่มน้ำมันออกจากขวด แล้วหยดช้าๆแล้วดูลักษณะความหนืดของน้ำมัน
    เช่น อั๋น สังเกตุเวลาน้ำประปาหยดจากก๊อกทีละหยด มันจะหยดทันทีเลยไม่มีความหนืด แบบนี้เราเรียกว่าใส ส่วนน้ำมันที่มีความหนืด มันจะยืดตัวกว่าจะหยดได้ช้ากว่า

ของปลอม แค่เรา ดมและดูสีน้ำมัน ก็รู้ได้เลยครับ
    อลงใช้วิธีการข้างต้น ทำกับนมค.ที่ผ่านการใช้งานมาแล้ว เวลาเราถ่ายทิ้งดูครับ กลิ่นจะชัดเจนว่าน้ำมันผ่านความร้อนมาแล้วครับ

3. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    พี่ดม ppt ออกป่าวครับ พอดีได้ ซูเปอร์ซินเทติก มากลัวเจอของปลอม

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    PTT ไม่ต้องดมครับ
    ของแท้โรงงาน ก็ไม่ผ่านครับ

5. ASFasT_AS

ASFasT_AS New Member VIP

555
    18
    0
    งั้นแนะนำสักนิดซิครับ ว่า ยี่ห้ออะไร เบอร์ แล้วซื้อกับใครดี กะลังจาเปี่ยนของเหลวครับ จะขอบคุณมากถ้ามีแถวๆ รามอินทรา

-ZERO- ถูกใจสิ่งนี้
  6. au_ES

au_ES New Member Member

154
    18
    0
    ซื้อที่ไหนแท้แน่นอน แนะนำหน่อยครับ

7. smegal

smegal New Member Member

755
    9
    0
    พยายามเลือกใช้น้ำมันเครื่องที่มีเลขตัวหลัง เบอร์ 50 อาจจะเป็นเบอร์ 5W50 หรือ 10W50 ก็ได้แต่อย่าไปใช้พวกเลขตัวหลังเบอร์ 30 หรือ 40 มันใสไปเวลาร้อนๆมากๆมันจะปกป้องได้ไม่ดีเท่า อาการน้ำมันหายก็จะมากกว่าด้วย:confused::confused::confused:

8. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    คืนนั้น ถกประเด็น น้ำมันเครื่องนี่ คุยกันเป็นชั่วโมงเลย อ.อ๊อดกับพี่โอ๋ นี่เเจ๋วจิงครับ
    ถ่ายทอดประสบการณ์ตรง บรรยายดีมากครับ
    จากรู้น้อยๆก้อได้ความรู้เยอะขึ้น ทั้งวิธีสังเกตุ อันไหนพอใช้ได้ อันไหนไม่ควรใช้
    เรื่องของเรื่องพอดีผมไปเจอน้ำมันปลอมเข้าอีขวดเหลืองหัวแหลมๆเปิดมาไม่มีซีลอะไรเลย
    ความชื้นเข้าไปในขวดหรือไม่ คงไม่ต้องถาม
    ทำให้มีเครื่องหมาย ? อยู่ในหัว ว่าผ่าน QC มาได้ไง เลยถกประเด็น น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ กันยาวเลย:D
    ของจาร์อ๊อดแท้แน่ครับ เพราะรถ Drag 700-1000 แรงม้า ยังมาซื้อกะแกเลยใส่แล้วสะบายใจไร้กังวล :D
    จริงๆผมว่าพี่โอ๋และจารย์อ๊อด น่าจะเขียนบทความเรื่องน้ำมันต่างๆเพื่อเป็นประโยชน์กับน้องๆมือใหม่
    และอีกหลายท่านที่มักจะสงสัยและถามบ่อยเรื่องน้ำมันเครื่อง แบบฉบับน้ำมันเครื่องสำหรับ Evolution.:D
    ผมก้อคนนึงที่ลองผิดลองถูกมาเยอะเหมือนกัน จนตอนหลังเป็น Member จารย์อ๊อดไปเสียแล้ว:D

9. aeo@scb

aeo@scb New Member Member

874
    6
    0
    อั๋นครับ......พอดีผมเคยถามประธานโอ๋ และ จารย์อ๊อด ....เรื่อง วิธีเลือกใช้น้ำมันเครื่องที่เหมาะสมที่สุด...รายละเอียดตาม LINK ครับ.......................:D

http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=589675&page=2

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้