ขอถามนอกเรื่องหน่อยครับ และช่วยชี้แนะด้วยครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย jahooy3008, 27 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jahooy3008

jahooy3008 New Member Member

31
    3
    0
    คือว่ากระผมสนใจรถยนต์มือสองอยู่ 2 ตัว และงบประมาณ 3-4 แสน ว่ามีข้อดี+ข้อเสียของแต่ละตัวเป็นอย่างไร ทั้งเรื่องอัตราการกินเชื้อเพลิง การบำรุงรักษา คือผมต้องเป็นแบบ 4WD ครับ ตัวเลือกคือ
    1. Toyota sportrider sr5 1KZ turbo 3.0 mt 4wd ปี 2000 ครับ
    2. Jeep grand cherokee 4.0 Limited AT ปี 1997 ครับ (ติดตั้ง Lpg แล้ว)
    ขอความกรุณาท่านผู้รู้และเพื่อนสมาชิก ช่วยแนะนำหน่อยครับ
    ที่ต้องการแบบ 4WD เพราะว่าเวลาไปต่างจังหวัดเพื่อท่องเที่ยวอาจมีผจญภัยทางที่วิบากนิหน่อยครับ

2. TiGeR jUnIoR

TiGeR jUnIoR New Member Member

1,177
    11
    0
    JEEP รถเพื่อนผมติดแก๊สแล้วยังร้องเลยคับ

ผมว่าสปอตไลเดอร์ ดีกว่า

3. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    ยังไง ก้อ โตต้า ครับ อะไหล่ไม่แพง

ขายต่อได้ราคา อิอิ

4. POR-

POR- New Member Member

49
    1
    0
    โตโยต้าครับ ผมว่าการใช้สอยในรถดีกว่าครับ

5. Nung_111

Nung_111 Member Member

444
    5
    18
    ตามนั้นเลยคับ โต้ต้า..........อะไหล่ไม่แพง ซ่อมง่ายคับ

6. tjmujahidin

tjmujahidin New Member Member

179
    2
    0

ขอให้ดูวัตถุประสงค์ในการใช้งานเป็นหลักครับ รถสองคันนี้แค่เกือบเหมือนกันเท่านั้น sport rider เป็น 4 WD part time ในขณะที่
    GRAND CHEEROGEE เป็น 4 WD full time การสิ้นเปลืองต่างกันแน่นอน
    Grand Cheerogee ประมาณ 7 โล / ลิตร (น้ำมัน) ความเร็วเดินทาง Sport Rider
    ประมาณ 10 การซ่อมบำรุง JeeP ยุ่งยากกว่าหากว่าเราไม่มีความรู้ทางเครื่องยนต์บ้าง ค่าของไม่แพงแต่ค่าตัวช่างแพงครับ เครื่องยนต์มีความซับซ้อนกว่าทาง sport rider เยอะ ตัว limited เป็นตัวที่มี computer on board กล่องเดียวคุมทั้งคัน
    กล่องมีทั้ง 3 ปลั๊ก และ 1 ปลั๊ก ซ่อมได้ครับถ้าหากเสีย หากว่าสนใจ JeeP จริง ๆ หาข้อมูลก่อนครับ
    แนะนำให้เล่น Grand ตัว laledo เพราะว่าไม่ได้ on board จะตัดความยุ่งยากไปได้เยอะ ที่ให้ข้อมูล JeeP เยอะหน่อยเพราะการที่มอง
    Grand Cheerogee คงต้องการความหรูหราด้วย ส่วนเรื่อง gas มีน้อยคนที่จบเรือ่ง gas ใน jeep ครับ ต้องหาช่างนิดนึง ส่วนอะไหล่ที่ราคาสูง ๆก็พวก
    ช๊อคค้ำฝาหลัง ทอร์คอาร์ม จานเบรค รีโมท (ห้ามหายนะครับ งานเข้าเชียว)
    แบต (มีให้เลือกน้อย) เป็นข้อมูลครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 พฤษภาคม 2009
  7. jahooy3008

jahooy3008 New Member Member

31
    3
    0
    ขอขอบคุณทุกท่าน ที่ให้ข้อมูลครับ

8. tjmujahidin

tjmujahidin New Member Member

179
    2
    0
    เพิ่มเติมนะครับ jeep ค่อนข้างกินแบตซักหน่อย ประมาณปีละลูก หรือ อย่างเก่งก็ปีเครึ่ง ถ้าระบบไฟสมบูรณ์ จะเป็นรถที่หาคัวเปรียบได้ยากครับในราคาเท่ากัน ตัว ZJ หน้าไม่มี limited ครับ
    แต่ถ้าเป็นตัว WJ หน้ามี limited ครับ ถ้าไม่จำกัดเรื่องงบ ลองพิจารณาตัว WJ ที่่ใข้เครื่อง 4.0 ดูครับ

Jeep Grand Cheerogee ( New Grand WJ ) 4.0 Ltd

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 พฤษภาคม 2009
  9. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    โตต้าครับ ....

10. ไอ้เสือบุก

ไอ้เสือบุก New Member Member

515
    4
    0
    สปอร์ตไรเดอร์ครับ ยังไงทั้งสองรุ่นนี้ก็นานแล้ว

เมื่อนานก็ต้องมีซ่อมบ้าง เวลาหาอะไหล่ พี่โตง่ายกว่าครับ

11. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ขอความรู้แต่ผมไม่รู้อะครับ

แต่ข้อ 2 ดูดีมีสกุลกว่าแน่นอน
    ข้อ 1 อัตตารการสิ้นเปลืองเยอะกว่าแน่นอน

2. Jeep grand cherokee 4.0 Limited AT ปี 1997 ครับ (ติดตั้ง Lpg แล้ว)

12. โตต้าน่าจะดีกว่ามั้งครับ จิ้ฟเขาว่ามันกินสุดๆๆๆๆ

13. trucking

trucking New Member Member

2,442
    29
    0
    โตโยต้า ดีที่สุดแล้วครับ จ่า

14. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    ตามข้างบนครับ

15. joe>2kd@HLc

joe>2kd@HLc New Member Member

2,956
    32
    0
    แล้วแต่จะชอบแล้วครับพี่จ่า ข้อดีข้อด้อยต่างกันครับ

16. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    เอาตัวที่เป็นเครื่อง Common Rail ดีกว่าไหมครับ

17. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    มาหนับหนุน โตต้า อีกเสียงคับ

18. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    JEEP ที่ว่าติดแก็สแล้วเอาไปลุย มันจะมีกำลังพอหรือครับ
    แล้วจะขับแถวไหนหรือครับ
    แก็สแบบ หัวฉีดหรือ มิกเซอร์ครับ

19. tanusmay

tanusmay New Member Member

394
    1
    0
    Toyota sportrider เลยคับ

การบำรุงดูแลรักษา ง่าย คับ

20. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    Jeep สวยคลาสิค
    Toyota เข้าคลับสนุกกว่า

21. ^TK^@HLc

^TK^@HLc New Member Member

2,867
    26
    0
    toyota ครับ ตัวคอมม่อนเรล ครับประหยัดกว่า kz แน่นอนครับ

1 L สิครับ ประหยัดเเน่นอน อะไหล่ก้อหาไม่ยากครับ ใช้รุ่นนั้นที ใช้รุ่นนี้ที อิอิ (ขำๆนะครับ)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้