เวลาเลี้ยวหนักๆหรือแคบๆรถสั่นมากครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย YoYO..!!, 30 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. YoYO..!!

YoYO..!! New Member Member

70
    2
    0
    ผมใช้เครื่อง 4G63T ขับสี่ เวลาเลี้ยวรถในช่องทางแคบๆเช่น ยูเทิรน์รถตามเกาะกลางถนน รถจะมีอาการสั่นถึงสั่นมากครับ
    แต่เวลาขับทางตรงปรกติไม่มีอาการสั่นใดๆให้เห็นครับ ไม่รู้เป้นเพราะอะไรมันขืนกันหรือเปล่า

ปล.อีกคำถามหนึ่งครับ พวกหูหิ้วลูกยางต่างๆของจุดยึดขับสี่นี้ เราจะไปหาอะไหล่ที่ไหนครับถ้ามันเสื่อมสภาพขึ้นมา เพราะเท่าที่ผมดุอายุการใช้งานมันเหมือนจะสั้นมากเลย

ขอบคุณทุกๆคำตอบนะครับผม :)

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    รถมีเต็ดหรือเปล่าครับ ถ้ามีเต็ดต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ในส่วนของL.SD.
    เป็นน้ำมันเกียร์สำหรับ LSD โดยเฉพาะครับ เสียงจะหายดังครับ

ถ้าไม่มีเต็ดก็ต้องไล่ ลูกยางหิ้วยึด ตามจุดต่างๆครับ ว่าชิ้นไหนให้ตัวได้มาก
    ส่วนหาซื้อ ต้องหามือสองครับสภาพดีๆ ถ้าเบิกใหม่ผมใช้ Super Pro ครับแต่แพง
    หรือบูธแดงที่มีขายใน RCWeb เห็นเพื่อนๆที่ใส่เค้าก็ว่าดีครับ

3. smegal

smegal New Member Member

755
    9
    0
    ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์กับเฟืองท้ายใหม่ดีกว่าครับ ถ้าน้ำมันเก่าคุณภาพไม่ดีมีผลทำให้เกิดเสียงเต็ดดังและสั่นเวลาหักเลี้ยวเยอะๆแน่นอน แต่ถ้าเต็ดที่ใช้เป็นเต็ดแข่งเปอร์เซ็นต์จับสูงๆเวลาเลี้ยวที่แคบๆยิ่งเลี้ยวเยอะๆล้อในกับนอกโค้งยิ่งมีจำนวนรอบที่แตกต่างกันเยอะยังไงก็ดังครับเพราะเต็ดมันจะพยายามล็อคฝืนให้ล้อแต่ละด้านหมุนไปเท่าๆกันเวลาเลี้ยว :confused::confused::confused:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้