วิธีทำแผ่นหน้าปัทม์สีขาว

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย inno, 23 พฤษภาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. inno

inno Guest

0
    0
    0
    มีใครรู้วิธีทำหน้าปัทม์สีขาวบ้างหรือเปล่าคับ ในกรณีที่ไม่มีขายง่ะ(รถไม่นิยม คนไม่ใช้กัน หาของแต่งยาก)

2. naitor

naitor New Member Member

19
    2
    0
    แนะนำว่าคงต้องลงทุนนิดหน่อยมั้งครับ
    1ทำบล้อคสกรีนครับเอาแบบฟีล์มเขียวก็ได้แล้วมาสกรีนบนแผ่นอคลิลิคใสก็ได้
    2ตัดสติ้กเกอร์อันนี้คงต้องตัดคอมพ์ครับ

คงพอได้นะ

3. inno

inno Guest

0
    0
    0
    ในกรณีใช้บล็อกสกรีนมีวิธีทำหรือเปล่าคับและต้องสกรีนบนแผ่นอคิลิคใสมันไม่ใหญ่ไปหรือคับ

4. send2bear

send2bear New Member Member

60
    0
    0
    ของผมใช้วิธี scan แล้ว print ลงแผ่นใสคับ
    เป็นลักษณะมองทะลุเลย ไม่ใช่พื้นขาว
    แต่ถ้าจะเอาไปพ่นสีขาวที่พื้นด้านล่าง แล้วเจาะช่องก้อได้นะ

5. inno

inno Guest

0
    0
    0
    มีรูปให้ดูหรือเปล่าคับกรณีใช้แผ่นไสง่ะ มันเป็นยังไง

6. send2bear

60
    0
    0
    ยังลองทำอยู่คับ สำเร็จแล้วจะเอามาให้ดู

7. ปริ้นลงกระดาษไขก็เนียนใช้ได้นะครับ

8. inno

inno Guest

0
    0
    0
    แหะๆๆ อยากเห็นเร็วๆจัง คง work ดีเนอะ

9. naitor

naitor New Member Member

19
    2
    0
    แผ่นอคลีลิคมีความหนาให้เลือกหลายขนาดครับหลังจากสกรีนแล้วคุณก็ต้องใช้เลื่อยฉลุตัดมันออกซิครับเอาสว่านเจาะตามรูน้อต....ถ้าอยากหาแผ่นอคลิลิคเป็นสีขาวขนาดบางมากๆแนะนำร้านวินเนอร์ฮ้อบบี้ครับ เดอะมอลล์งามวงวานเป็นร้านขายโมเดล มีตั้งแต่หนาเท่ากระดาษ ประมาณ 80 gram เป็นของ TAMIYA ครับแพงหน่อยแต่ก็ใช้ได้ครับ

10. inno

inno Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณมากคับผม

11. Tom EG

Tom EG New Member Member

1,000
    3
    0
    ของผมทำเป็นฟิลม์ลายเครฟร่าคับ

เด๋วเส็จเอามาให้ดูกัน

12. jetmom3425

jetmom3425 New Member Member

80
    0
    0
    อยากเห็นรูปจังครับว่าเป็นยังงัย

13. betayo

betayo New Member Member

84
    15
    0
    มารอดู อิอิ

14. tank

tank New Member VIP

887
    31
    0
    รอดูครับ อยากทำมั่ง

15. betayo

betayo New Member Member

84
    15
    0
    ยังไม่มีครามาอัพให้เรย T_T

16. talentman

talentman New Member Member

4
    0
    0
    อยากดูด้วยไฟหน้าปัดขาดพอดี

17. toonkoshika

toonkoshika New Member VIP

329
    1
    0
    รอชมครับอยากได้ครับpg405หายากมากกกกกก

18. Bright Lights

Bright Lights Member Member

109
    1
    18
    รอชมเหมือนกันครับ รถผมก็หาของแต่งยากโคดเหมือนกันอ่ะ ไม่ค่อยจะมีเลย

19. Drag_cuRa

Drag_cuRa New Member Member

90
    0
    0
    รอๆๆ

20. Jakky

Jakky New Member Member

4
    0
    0
    รอชมคับ อยากได้แบบเรืองแสงด้วยจะทำยากไหมคับ

21. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    Up UP

22. PALM@ARCH

PALM@ARCH Member Moderator

341
    2
    18
    :D ของรุ่นผมก็หายากครับเลยลองทำเอง ใช้วิธีSCANลงคอมฯ
    แล้วแต่งในPHOTO SHOP จากนั้นจึง PRINTลงกระดาษ
    PHOTO STICKER ค่อยมาตัดแปะอีกทีอะครับ

ลองดูรายละเอียดตาม LINK นี้เลยครับ
    http://rcweb.net/forums/showpost.php?p=1494026&postcount=37
    :p ผมไม่ได้รับทำของรุ่นอื่นนะครับต้องขอโทษด้วย
    แต่ยินดีให้คำปรึกษา โทรมาถามได้ครับ

23. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    วัสดุที่ใช้ทำ พวก แผ่นใสถ่ายเอกสารได้ หรือ แผ่นอะคลิลิก อ่ะ มันจะทนความร้อนได้เหรอครับ
    พอดีผมรื้อเรือนไมล์ มาเปลี่ยนหลอดไฟ เห็น มันมีรอยดำเหมือนรอยไหม้อยู่ ไม่รู้เหมือนกันว่า มันเป็นรอยที่เกิด จากอะไร

ผมเคยลองเช็คดู แผ่นเรือนไมล์ วัสดุที่ใชทำมันน่าจะเป็น "โพลีคาร์บอเนต" ซึ่งคุณสมบัติของมันจะทนความร้อนได้สูง

จริงๆแล้วถ้าเป็น อะคลิลิก อาจจะได้ เพราะ "โพลีคาร์บอเนต" ก็เป็นอะคลิลิก ชนิดหนึ่ง

ยังไงก็รอผู้รู้มาตอบอีกทีนะครับ..............................:) :) :)

24. Poy

Poy New Member Member

54
    3
    0
    ยังไม่เลย..........

25. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    อัพ

26. send2bear

60
    0
    0
    วัสดุพวกแผ่นใส ใช้ได้คับ เคยทำมาแล้ว
    แผ่นใสสำหรับprint
    เอาต้นแบบไป scan แล้วแต่งรายละเอียด แล้วพิมพ์ออกมาอ่ะคับ
    ข้อเสียคือ นิ่มเกินไป ไม่เหมาะอ่ะคับ

ต่อมา ไปเจอแผ่นพลาสติด ความหนาประมาณ 3 มิลเห็นจะได้
    แผ่นใหญ่มาก ที่ B2S ลาดพร้าว เอามาเพื่อให้มันมีความแข็ง ไม่นิ่ม เพราะนิ่มแล้วมันงออ่ะ
    เลยได้ idea ว่า พิมพ์ลงบนกระดาษ a4 ธรรมดาเนี่ยแหละ
    มันก้อจะได้ไมล์ขาว แต่แสงทะลุได้
    แล้วก้อไปหาสติ๊กเกอร์สีมาติดคับ
    ออกมาคล้ายเรือนไมล์เรืองแสงเลย

วัสดุ
    1. แผ่นไมล์เดิม scan แล้ว แต่งรูปแล้ว
    2. กระดาษ A4
    3. แผ่นพลาสติก หนาประมาณ 3 มิล ใส
    4. สติ๊กเกอร์ใส สีเขียว แบบที่ติดไฟหน้าที่ขายกันนี่แหละ
    5. กาวยู้ฮู กรรไกร คัตเตอร์
    6. สว่าน จะสว่านมือ หรือ ไฟฟ้าก้อได้ เพราะต้องเอามาเจาะรูต่างๆ

รูปด้านหน้า (ใช้มือถือถ่ายอ่ะคับ)
    งานจะด้านๆ เพราะเป็นกระดาษ ถ้าใช้สติ๊กเกอร์ จะเงาๆ
    ส่วนตัวว่า ด้านๆ มองง่ายกว่า

ด้านหลัง

ลักษณะงานจะเป็นแบบนี้
    ชั้นบน กระดาษa4 ที่พิมพ์รูปเรือนไมล์ ใช้กาวยู้ฮูติดได้เลย
    2 แผ่นพลาสติกหนาประมาณ 3 มิล
    3 สติ๊กเกอร์สี แบบใส เหมือนที่ติดไฟหน้าแหละคับ โดยด้านล่าง ติดเป้นสติ๊กเกอร์ดำทึบ เพื่อทำให้มีมิติ

ทดลองมองกับแสงออกมา ประมาณนี้ เหอๆ ในรูป version 1 คับ งานไม่ค่อยเนียน
    ปัจจุบัน version 2 ดีกว่านี้ (หน่อยนึง)

ประกอบกลับแล้ว

เวลาเปิดไฟ

สังเกตุว่า ถ้าเราไม่ติดสติ๊กเกอร์ดำทึบไว้ จะไม่สวยเลย มองไฟเตือนไม่เห็น

ของจริง ออกเขียวกว่านี้คับ
    กล้องมือถือไม่ชัด

27. EvoluTioN

EvoluTioN New Member Member

28
    0
    0
    เคยเหนมีคนรับสั่งทําไมล์ g-shock ไม่รู้หายไปไหนแล้ว ช่วยออกมาทําอีกทีเหอะ อยากได้....

28. jankdui(โหน่ง)

jankdui(โหน่ง) New Member Member

110
    4
    0
    เยี่ยมครับ

29. Van X

1,247
    44
    48
    และแล้ว...................................

30. Car Is Life

Car Is Life New Member Member

158
    1
    0
    สวยคับ
    แก้เบื่อกับไมล์เดิม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้