ถามเกี่ยวกับตัววัดOil TempของDefiหน่อยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย yodyayee, 29 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. yodyayee

yodyayee New Member Member

716
    10
    0
    อยากทราบว่าค่าความร้อนของน้ำมันเครื่องต้องอยู่สักประมาณเท่าไหร่อ่ะคับถึงจะเรียกได้ว่าปกติคือเวลาผมเหยียบค้างอยู่ที่ความเร็วประมาณ140-160ตัวOil Tempจะอยู่ที่ประมาณ110และร้องเตือนตลอดสุดท้ายต้องยกคันเร่งขับแค่120- -"เข็มถึงจะลดลงและเสียงร้องเตือนกจึงจะหายไป เลยอยากถามว่าเป้นแบบนี้ปกติรึป่าวครับ

เครื่องผมถ่อนล่างB20กระกบฝาB16คับ

2. ของผมอุณหภูมิน้ำมันเครื่องขึ้นประมาณ 100 - 110 C ที่ความเร็ว 180-200 กม./ ช.ม. ผมไม่ได้ใช้เกจวัดยี่ห้อ Defi แต่มันก็ร้องเตือนเหมือนกันก็เลยไปตั้งโปรแกรมแบบไม่ต้องมีการร้องเตือนเมื่ออุณหภูมิมันเกิน 100 C (รำคาญอ่ะ)

3. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ขับปกติ อยู่แถว 100 เซลเซียส วิ่งเร็วรอบสูงขึ้นไปเรื่อยๆ 110 120 ก็แล้วแต่รอบ แต่ก็ตั้งค่า
    warning setting ได้นิครับ ตั้งค่าที่ control unit กดตรง warning พอไฟกระพริบที่เกจวัด
    เข็มจะชี้ที่ค่า warning ปัจจุบัน จากนั้นก็กดปุ่มเปลี่ยนค่าใหม่ได้ครับ

4. max eg

max eg New Member Member

284
    6
    0
    รบกวนด้วยคับ แล้ว Water Temp หล่ะคับอยู่ที่ประมาณเท่าไรถึงเรียกว่าปรกติ

ตอนนี้ของผมเวลาตอนเที่ยงจะไป 100 ทุกทีเลย

ก่อนจูนไม่มีปัญหา แต่หลังจูนอ่ะคับ มาทันที

รบกวนด้วยคับ

5. RTNET@EK

933
    122
    43
    water temp ขึ้นอยู่กับว่าวัดตรงไหนด้วยล่ะครับ ถ้า adaptor อยู่ก่อนเข้าหม้อน้ำด้านบน ก็วัดได้แถวๆ
    96 ถึง 100 องศาก็ถูกต้องแล้วครับ ซึ่งจะตรงกับจุดวัด sensor standard ที่แถว วาล์วน้ำ ประมาณ
    90 ถึง 93 องศาครับ

6. yodyayee

716
    10
    0
    อ่อถ้างั้น110ก้อแปลว่ายังไม่ผิดปกติสักเท่าไหร่ใช่มั้ยครับokงั้นเด๋วไปตั้งค่าร้องเตือนใหม่

แล้วถ้าผิดปกติค่ามันจะอยู่ที่เท่าไหร่อ่ะครับ

7. RTNET@EK

933
    122
    43
    oil temp แล้วแต่สภาพการใช้งานด้วยนะครับ ถ้าวิ่งใน circuit แช่รอบสูงนานๆ ก็ขึ้นไป 130 ก็เป็นได้ครับ
    พวกนี้ขึ้นเร็ว แต่ก็ลงเร็วด้วยนะครับ พอลดรอบลงมาไม่นานก็จะกลับมาอยู่แถวๆ 100 นะครับ ปกติหรือไม่
    ปกติต้องดูพวก water temp ประกอบด้วย ถ้าน้ำคุมอยู่ water temp ไม่ขึ้้นก็ถือว่าปกติ แต่ถ้ายังกังวล
    ก็ต้องติด Oil cooler อีกสักชุดมาช่วยนะครับ

8. เกจไฟฟ้าประเภทนี้ผมเบื่ออยู่อย่าง คือ ถ้ามีการถอดขั้วแบตตารี่ออกเมื่อไหร่ ต้องมาเซ็ทโปรแกรมใหม่ไม่งั้นมันร้องเพราะค่าที่ตั้งไว้มันถูกลบไป ต้องเอารีโมทมาปรับตั้งค่าใหม่กันอยู่นั่น

9. yodyayee

716
    10
    0
    กระจ่างการช่างไปเลย

ขอบคุณ คุณDrunkและคุณRTNETมากคับ

10. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ไหนๆ ก็ถามกันเรื่องเกจ์แล้ว ขอพ่วงถามกระทู้นี้ล่ะกันครับ

จากกระทู้พี่โจ >>> D.I.Y. มาเปลี่ยนปั๊มติ๊กกันเถอะ <<< ที่ว่าปั๊มติ๊กเดิมให้แรงดันที่ 2.5 บาร์นั้น แล้ว Regulator ก็จำกัดไว้ที่ 2.5 บาร์แต่ในรอบเครื่องสูงๆ นั้นปั๊มติ๊กจะจ่ายไม่ทันแรงดันจึงตกลงมา

ถ้าจะใส่เกจ์ Fuel Press นั้นปกตกเค้าจะใส่วัดกันตรงไหนครับ

11. คงต้องรอคุณ RT Net มาเฉลยคำตอบแล้วหล่ะครับ เพราะผมไม่ได้ติดเกจ์วัดแรงดันน้ำมันเชื้อเพลิง เลยไม่มีความรู้ตรงนี้ คุณ RT Net แกติดเกจ์ที่รถของแกประมาณ 12 ตัว เห็นจะได้:D

12. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    โอ้ว!!! ติด 12 ตัวเลยเหรอครับ สงสัย Defi ยกเซ็ต :D

รอมาเฉลยครับ :)

13. ติดที่สายน้ำมันที่ไหลเข้า หรือออกจากรางหัวฉีด ก่อนที่จะไป Regulator
    เพราะตรงนี้จะเป็นแรงดันจริงที่อยู่ในรางหัวฉีด และเป็นค่าที่จะใช้ปรับ
    เพิ่ม หรือลดน้ำมันจาก Regulator ด้วยครับ

14. RTNET@EK

933
    122
    43
    เกินไปพี่ defi เขามีแค่ 6 ตัว ของผมมีแค่ 5 ครับพี่ ส่วน fuel Press ที่เห็นๆ เขาก็
    ติดกันอยู่ 2 จุด ก่อนเข้ารางหัวฉีดโดยตัดสายแล้วเอา adaptor ไปต่อ หรือ
    อีกแบบก็ไปต่อหลังรางหัวฉีดโดยที่ตัว regulator มันมีช่องให้ใส่ sensor
    อยู่แล้วซึ่งก็ดูเรียบร้อยดี และก็ไม่ต้องห่วงรั่ว ซึ่งของผมก็เป็นแบบหลังนะครับ

15. max eg

max eg New Member Member

284
    6
    0
    ขอบคุรครับ

16. yodyayee

716
    10
    0

กำลังคิดจะเพิ่มตัวเกจ์อยู่พอดีสงสัยคงต้องขอคำแนะนำกันยาวๆแล้วละคับ

อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้