การเปลี่ยนหัวเทียนด้วยตัวเอง

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย BOWYER, 4 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    ผมอยากเปลี่ยนหัวเทียนเองครับ ดูที่ร้านเห็นเอาอุปกรณ์รูปตัว T มาไข
    มันซื้อได้ที่ไหนครับต้องบอกคนขายยังไง แล้วเวลาใส่หัวเทียนต้องใช้องศาในการ
    ขันขนาดไหน ถึงจะไม่แน่นหรือหลวมไปครับ:p

2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ใช้ประแจบล๊อก เบอร์ 5/8 หุน ครับ การขัน ก็เอาพอตึงๆมือพอครับ เดี๋ยวมันจะหวานซะก่อน

3. ต้องเป็นบล็อคยาวด้วยนะครับ เบอร์ 5/8 หุน(Imperial) หรือ เบอร์ 17 มิล(Metric)
    ขันแค่ตึงมือครับ อย่าให้แน่นมาก ตอนหย่อนต้องเบามือหน่อยนะ อย่ากระแทกแรง
    เด๋ว Ceramic มันจะแตกครับ

ส่วนเทคนิคการใส่ จริง ๆ ก็ไม่มีอะไรมาก แต่ถ้าเป็นตำราของรถแข่ง หรือเครื่องบิน
    เค้าจะแนะนำให้หันเขี้ยวหัวเทียนไปทาง Port ไปเสีย เหตุผลก็เพื่อเวลาไปดีเข้ามา
    จะได้ไม่มาเกาะที่เขี้ยวในตอนสตาร์ทใหม่ ๆ ทำให้สตาร์ทยาก และละอองน้ำมันจะ
    สะสมที่เขี้ยวทำให้หัวเทียนเกิดโอกาสบอดได้สูงกว่า

ถ้าหันไปทาง Port ไอเสีย เวลาจุดระเบิดจะเกิดแรงดันด้านพอร์ทไอเสียมากกว่า
    แรงดันตรงนี้จะช่วยในการระบายไอเสียออกไป และทำให้การเผาไหม้หมดจดมาก
    ขึ้นด้วยครับ

ที่บอกมาข้างบน แค่เป็นคำแนะนำจากตำรานะครับ ผมก็เคยอ่านผ่านหู ผ่านตามา
    เลยมาเล่าสู่กันฟัง แต่ตอนใช้งานจริง ๆ ก็ไม่เคยมาร์ค ว่าเขี้ยวมันหันไปทางไหน
    สักที ขันได้ก็ใส่ ๆ ไปเลยเหมือนกันครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 20:53:06 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 20:52:51 ----------

ต้องเป็นบล็อคยาวด้วยนะครับ เบอร์ 5/8 หุน(Imperial) หรือ เบอร์ 17 มิล(Metric)
    ขันแค่ตึงมือครับ อย่าให้แน่นมาก ตอนหย่อนต้องเบามือหน่อยนะ อย่ากระแทกแรง
    เด๋ว Ceramic มันจะแตกครับ

ส่วนเทคนิคการใส่ จริง ๆ ก็ไม่มีอะไรมาก แต่ถ้าเป็นตำราของรถแข่ง หรือเครื่องบิน
    เค้าจะแนะนำให้หันเขี้ยวหัวเทียนไปทาง Port ไปเสีย เหตุผลก็เพื่อเวลาไปดีเข้ามา
    จะได้ไม่มาเกาะที่เขี้ยวในตอนสตาร์ทใหม่ ๆ ทำให้สตาร์ทยาก และละอองน้ำมันจะ
    สะสมที่เขี้ยวทำให้หัวเทียนเกิดโอกาสบอดได้สูงกว่า

ถ้าหันไปทาง Port ไอเสีย เวลาจุดระเบิดจะเกิดแรงดันด้านพอร์ทไอเสียมากกว่า
    แรงดันตรงนี้จะช่วยในการระบายไอเสียออกไป และทำให้การเผาไหม้หมดจดมาก
    ขึ้นด้วยครับ

ที่บอกมาข้างบน แค่เป็นคำแนะนำจากตำรานะครับ ผมก็เคยอ่านผ่านหู ผ่านตามา
    เลยมาเล่าสู่กันฟัง แต่ตอนใช้งานจริง ๆ ก็ไม่เคยมาร์ค ว่าเขี้ยวมันหันไปทางไหน
    สักที ขันได้ก็ใส่ ๆ ไปเลยเหมือนกันครับ

4. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    เปลี่ยนง่ายมากครับ บล็อคหัวเทียน เครื่องมือพื้นฐาน มันจะแถมมา ถอดสาย แล้วก้อเอาบล็อคไขออกมา
    ถ้าไม่รู้เบอร์ ก้อถือตัวอย่างไปหาซื้อเลยครับ ง่ายๆครับ คุณเองก้อทำได้

5. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้