## ถามเรื่องอะไหล่และช่างซ่อม MR2 ครับ ##

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย Tianle, 1 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tianle

Tianle New Member Member

14
    1
    0
    สวัสดีครับ

ตอนนี้ยังไม่มี MR นะครับ แหะๆ (หรือใครอยากแลกไหมครับ Series 5 E39 :p) คือ อยากทราบว่าอะไหล่และช่างที่รู้ใจ MR2 หายากไหมครับ สนใจครับ แต่ก็กังวล 2 เรื่องดังกล่าว

ป.ล. ไม่ทราบว่าในคลับมีใครอยู่หาดใหญ่ไหมครับ ที่นั่นพอมีช่างที่ดูแลเจ้า MR2 บ้างรึเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับข้อมูลนะครับทุกท่าน :cool:

บุคคลทั่วไป. ถูกใจสิ่งนี้
  2. boy wc

boy wc New Member Member

132
    0
    0
    ผมก็พึ่งจะมาใช้ MR 2 ไม่นานนะคับ แต่พวกอะไหล่ตามเชียงกงยังเยอะอยู่คับ หาไม่ยากคับ
    ยิ่งมีคลับรวมกลุ่มคนใช้รุ่นเดียวกันอย่างนี้สบายใจได้คับ มีที่ปรึกษาตรึม :D

ส่วนอู่ก็กำลังเล็งๆอยู่คับ ว่าจะเปลี่ยนเครื่องใหม่คับ ของเดิมเป็นตัว GE คับ รบกวนแนะนำด้วยนะค๊าบบ:D

3. notjambar

notjambar New Member Member

163
    1
    0
    อะไหล่หาง่ายครับ......เยอะแยอะครับ

ส่วนเรื่องช่างซ่อมเครื่องก็3Sเองนะครับเหมือนกันกับเครื่องบ้านเรา ก็แค่วางข้างหลัง มันServiceยากเท่านั้นเองครับ

4. PipEz NeKo

PipEz NeKo New Member Member

192
    1
    0
    ที่หาดใหญ่มีครับ ดูในกระทู้ชื่อและเบอร์ติดต่อได้เลยครับ

5. PipEz NeKo

PipEz NeKo New Member Member

192
    1
    0

เรื่องวางเครื่องผมว่าไม่ยากครับ ถ้าได้เครื่องของMR2 ของครบๆ ร้อยน๊อตอย่างเดียว

แต่เรื่องสายไฟนี่สำคัญครับ ต้องวายริ่งดีดี ครบๆ ไม่งั้นงานเข้า

ถ้าได้มาทั้งท้ายตัดจาดีมากครับ ได้ช่วงล่าง กับคานหลังด้วย

6. JiMmY_DioZ

JiMmY_DioZ Member Member

218
    2
    18
    ที่หาดใหญ่ เท่าที่รู้ มี 2 คันคับ

พี่ป้อม รถสีเทา กับ น้องก๊อต รถสีแดง

ส่วนอู่ที่หาดใหญ่ ที่ดังๆ ก็อู่ไก่ไงคับ ที่เคยโม cefiro มาแข่ง soupe up ด้วย แรงๆมากๆ

ส่วนถ้าจะวางเครื่อง GE เป็น Turbo ควรจะเปลี่ยนแพด้วยนะครับ

เพิ่มอีกประมาณ 5000 แต่การทรงตัวของรถจะนิ่งกว่าเยอะครับ

7. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ผมเกิดหาดใหญ่ โตหาดใหญ่ แต่มาทำงานอยู่กรุงเทพครับ เพิ่งเอารถลงไปช่วงปีใหม่ที่ผ่านมาเหมือนกัน เท่าที่เคยเห็น มีอยู่สามคันอ่าครับ สีแดงสองคัน สีเทาคันนึง ส่วนเรื่องอะไร คิดว่าน่าจะหาไม่ยากจากมาเลยเซียครับ ถ้าอยู่แถวนั้นอ่า

8. pomv2

pomv2 Member Member

36
    0
    6
    สวัสดีครับ ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ ผมอยู่หาดใหญ่ เรื่องอะไหล่กับช่างซ่อมก็ไม่น่าจะมีปัญหา เหมือนกับที่คุณ JimmY_DioZ ว่า
    อะไหล่หาไม่น่าจะยาก ถ้าขาดตัวไหนก็ถามกันได้เผื่ออาจจะมีหรือถ้าไม่มีก็สามารถสั่งได้ จาก กทม หรือ ศูนย์ก็ได้ ส่วนช่างซ่อม
    ผมก็ให้ทางอู่ไก่เป็นคนดูแลให้ไม่มีปัญหาครับ ไม่ต้องห่วง มีอะไรไม่เข้าใจก็ถามกันได้ ซึ่งผม กับน้องก๊อดก็ติดต่อกันเป็นประจำอยู่แล้วครับ

9. Tianle

14
    1
    0

MR2 ไป-กลับ กรุงเทพฯ-หาดใหญ่ บริโภคน้ำมันมากไหมครับ คุณ Pookpui ขับม้วนเดียวจบเลยเหรอเปล่าครับ ผมเคยเอา Series5 E39 ลงไป ขับมือเดียวจากกรุงเทพฯ 6 โมงเช้า ถึงหาดใหญ่ประมาณ 4 โมงเย็น เหนื่อยนะไม่เท่าไร แต่ง่วงมากกกกกกว่า โดยเฉพาะช่วงประจวบฯ ชุมพร (ผมว่าเป็นเขตจังหวัดที่ติดกันที่ยาวสุดในประเทศไทยเลยครับ ประมาณ 200 กิโล) เที่ยงๆ บ่ายๆ พอดี แต่โชคดีครับ พี่ตำรวจไทยมีกิจกรรมให้ทำแก้ง่วง ผมโดนยิงความเร็วไป แก้ตัวก็ไม่ได้ พี่แกมีกล้องส่องด้วยอะ หลักฐานพร้อม หุ หุ หายง่วงเลย :cry:

10. Tianle

14
    1
    0
    สวัสดีครับ คุณ Pomv2 ตอนนี้ผมยังไม่มี MR นะครับ กำลังหาๆ อยู่เลยครับ ว่าแต่คุณ Pom อยู่หาดใหญ่หรือเปล่าครับ ไว้ผมมีโอกาสกลับไป จะขอรบกวนปรึกษาหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ :)

11. Tianle

14
    1
    0
    รถสวยจังเลยครับ เอ็มอาร์สีแดง แต่งบอเดอร์ด้วย (ใช่เปล่าหว่า) แหล่มสุดๆ

12. Tianle

14
    1
    0

2000GT ขาว อวบ สวยมากมาย

13. Piruwat

Piruwat Member Member

148
    2
    18
    สวัสดีครับคุณ Tianle

ยินดีต้อนรับสู่ MR2 Club อีกเสียงนะคร๊าบ

ผมชื่อ ก๊อต อยู่หาดใหญ่เหมือนกันครับผม

เรื่อง MR2 อะไหล่หาไม่ยากครับผม กทม. มีเพียบ

อะไหล่เครื่องยนต์ + ช่วงล่าง ที่หาดใหญ่ก็พอหาได้ครับผม

แต่ปกติแล้วน้อง MR2 ก็ไม่ได้มีปัญหาจุกจิกอะไรนะครับ

ของก๊อตเองเข้าอู่เมื่อถึงเวลาดูแลตามระยะเท่านั้นเองครับผม

ยังไงถ้าได้รถมาแล้วก็ยินดีมากๆเลยครับ

หาดใหญ่จะได้มี MR2 เพิ่มขึ้นเป็น 4 คัน อิอิ

ตอนนี้มีประจำการอยู่แค่ 2 คัน คือของก๊อต กับของพี่ป้อม

แต่พี่โจ้ pookpui จะกลับมานานๆครั้งครับผม

ขอให้ได้รถใหม่ไวไวนะครับผม

ยินดีที่ได้รู้จักครับ

ปล. เอ่อ .... แล้วพี่ชื่ออะไรเอ่ย ??

ยินดีที่ได้รู้จักอีกครั้งครับ

ก๊อตครับ

14. pomv2

pomv2 Member Member

36
    0
    6
    ยินดีครับ ผมอยู่หาดใหญ่ครับ มีอะไรโทรมาได้ครับยินดีที่ได้รู้จัก ถ้ามีโอกาสมาหาดใหญ่ก้โทรมาทักทายได้ครับเผื่อมีอะไรช่วยเหลือกันได้ อ้อ โทร 0869564666 ครับ

15. Tianle

14
    1
    0
    สวัสดีครับ ก๊อต

ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ พี่ชื่อ Gent (เจ๊น) ครับ เห็นรถก๊อตสีแดงแล้วสวยดีครับ ยังไงเดือนหน้าพี่อาจมีธุระที่หาดใหญ่ ว่าจะชวนก๊อตและคุณป้อมมีตติ้งหน่อยนะครับ ไม่รู้ว่าจะสะดวกกันหรือเปล่า เดี๋ยวยังไงเราติดต่อกันอีกทีครับ

ป.ล. ตอนนี้กำลังตามจีบ Mr2 อยู่คันนึง แต่ก็สงสัยอยู่ว่า ถ้าได้มาแล้ว พี่จะขับรถให้พ่อกับแม่นั่งกันยังไงเนี้ย เพราะมันมีแค่ 2 ที่นั่ง ถ้าให้คนนึงคนใดนั่ง อีกคนนึงคงน้อยใจน่าดู!!!!

16. Tianle

14
    1
    0
    ขอบคุณครับ คุณป้อม คนหาดใหญ่นี่นอกจากรถสวยแล้ว ยังน้ำใจงามกันทุกคนเลยนะครับ :D (ชมกันเอง) เดี๋ยวประมาณเดือนหน้า ผมมีธุระอาจต้องไปที่นั่นนะครับ ไม่ทราบว่าคุณป้อมสะดวกมีสติ้งกันไหมครับ ผมว่าจะชวนน้องก๊อตด้วยอีกคนนึง เอารถไปวิ่งเล่น หาที่ชิลๆ นั่งคุยกัน

ป.ล. ผมจดเบอร์คุณป้อมไว้แล้วครับ กลับเมืองไทยเมื่อไร จะติดต่อไปครับ

17. Piruwat

Piruwat Member Member

148
    2
    18
    สวัสดีครับพี่เจ๊น

โห ... พี่เจ๊นคร๊าบ รถก๊อตเดิมๆเลย แทบจะไม่ได้ทำอะไรเลยคร๊าบผม

ปัญหาใหญ่ของ MR2 คือ นั่งได้ 2 คน นี่แหละครับผม

เพื่อนๆก๊อตชอบบ่น ... รถก๊อตเนี่ย พึ่งพาไม่ได้เลย

ไปมอเตอร์ไซค์ยังซ้อน 3 ได้ รถก๊อตซื้อมาตั้งแพง นั่งได้ 2 คน

เอาตังไปทำอย่างอื่น ... @#$@@#$$%@%* ... %@E%#**$&&@#$@ ...

เยอะแยะมากมายครับ

พี่เจ๊นกลับมาเมื่อไรก็ส่งข่าวกันหน่อยนะครับผม

เผื่อมีโอากาสได้เจอกัน ... แต่เดือนหน้าก๊อตเปิดเรียนแล้วนี่สิครับ

ยังไงก็พี่เจ๊นส่งข่าวนิดนึงนะครับผม จะพยายามหาเวลาว่างไปเจอให้ได้เลยคร๊าบ

แก้ไขล่าสุด: 10 กุมภาพันธ์ 2020
  18. Tianle

14
    1
    0
    โอเช คร้าบบ น้องก๊อต เดี๋ยวพี่ติดต่อไปแน่ๆ ครับ ทราบแล้วเปลี่ยน เตรียมฟิตร่างกาย+รถให้พร้อมได้เลยครับ ฮ่า ฮ่า

ป.ล. ตั้งใจเรียนแบบนี้ เยี่ยมมากๆๆ เอาไปเลย 1 thank you :cool:

19. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ของผมตอนนั้นหมดค่าน้ำมันเที่ยวละ 2500 บาทครับ เติม 95 ธรรมดา 2 ครั้งหมดเงินไปสองพันบาท และเติม โซฮอล์ 95 อีกสองครั้ง ครั้งละ 250 บาท (ช่วงนั้นน้ำมันถูกครับ 95 ธรรมดาลิตรละ 28 บาท ส่วนโซฮอล์ 95 ลิตรละ 16 บาท อ่า

ผมเดินทางใช้เวลานานครับ พักรถทุกๆ สองร้อยกิโล โดยพักรถครั้งละครึ่งชั่วโมงพร้อมเปิดฝาเครื่องระบายตอนพัก แถมมีแวะนอนข้างทางอีกสองชั่วโมงเต็มๆ รวมเบ็ดเสร็จผมใช้เวลาเดินทางประมาณ 17 ชั่วโมงครับ ไปแบบสบายๆอ่า

อัตราการบริโภคน้ำมัน ถ้าขับอยู่ประมาณไม่เกิน 120 km/h คิดว่าน่าจะกินประมาณ 10 กมต่อลิตรครับ ถ้าเหยียบมากกว่านั้น อัตราการบิรโภคก็จะยิ่งมากขึ้นไปตามตีนเรา แต่คิดว่าไม่น่าจะต่ำกว่า 7 กมต่อลิตรครับ สำหรับรถที่ไม่ได้โมเครื่องอาไรมากมายนะครับ ตอนผมลงใต้ไป เติมน้ำมันหนึ่งถัง 95 ธรรมดา วิ่งได้ประมาณ 400 กม ครับ

ถ้าเป็นรถทั่วไป เท่าที่เคยขับลงหาดใหญ่ แบบไม่บ้าระห่ำมาก หยุดพักแค่เติมน้ำมันกับกินข้าว ใช้เวลาประมาณ 10-12 ชั่วโมงครับ ขึ้นอยู่กับว่าเราพักนานแค่ไหนอ่า

20. sutthirak.

sutthirak. New Member Member

15
    1
    0
    :) เชียร์ MR คับ เอาเลยเลือกสภาพครบๆสวยๆ อุปกรณ์ใช้ได้ทุกอย่างจบแน่ นำมันก็ไม่กินสินเปลือง ซ่อมบำรุงก็ไม่ยากอย่างที่คิดคับ ผมใช้อยู่ต่างจังหวัดเหมือนกัน "แนะนำไม่ควรใช้ โซฮอล์ มันทำร้าย กลองเบนซิน , ท่อ ยางต่างๆ อายุจะสั้นลง คับผม"

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 พฤษภาคม 2009
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้