++ผ่านไปเกือบ 20 ปีรถที่ยังได้รับความนิยมไม่เสื่อคลายและราคาไม่ตก++ (ภาคจบ รถระดับกลางและสุดท้าย!!!+

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ac2007, 28 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ac2007

ac2007 New Member Member

76
    14
    0
    ++ผ่านไปเกือบ 20 ปีรถที่ยังได้รับความนิยมไม่เสื่อคลายและราคาไม่ตก++

ภาคแรก http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=618236

ก่อนอื่นต้องขออภัยที่ภาคแรกเขียนแบบค้างๆคาๆ เพราะตอนแรกผมนึก
    ว่าไม่มีใครสนใจ เพราะไม่มีใครมาตอบเลยก็ปล่อยทิ้งไว้ด้วยความน้อยใจ
    :cry: พอวันนี้เข้ามาดู อ้าวเวร !!! ผีมันโผล่มาหลอนกระทู้ข้าพเจ้า มีคน
    อัพถึง 2 หน้า เหอๆ งงไปเลย ขอบคุณทุกคนคับที่เข้ามาอ่านในกระทู้ผม
    ผมก็ไม่ได้เขียนเก่งอะไรมากมายเพียงแต่ชอบรถมาตั้งแต่ ยุคนั้นแล้วตอน
    นั้นผมยังอยู่ ม.2 ดูหนัง เฉินหลงเร็วฟ้าผ่า แล้วก็คลั่งไปเลยคับ ประมาณ
    ไม่มีรถก็ขอศึกษาก็ยังดี พอโตขึ้นเริ่มทำงานมีเงินเก็บก็ไปตามฝันในวัย
    เด็กเลยครับ 5555 เกริ่นมาพอแล้วเริ่มกันเลยคับ

รถระดับกลาง

1.200SX เปิดตัวราวๆปี 92 1ล้านต้นๆ ใครจะคิดละคับว่าผ่านไป
    ร่วม 17 ปี รถรุ่นนี้จะเป็นรถที่ได้รับนิยมสูงสุดในประเทศไทย ด้วย
    ความสามารถของรถ ที่ขับหลังและเครื่องยนต์ที่ลงตัว อย่าง SR จึง
    ทำให้เราสามารถพบรถเหล่านี้ได้ตามสนามดริฟ และ Drag
    บางคนเอามาแปลงโฉมเป็น S14 S15 ตามอัธยาศัย โอ๊ย!!! อะไร
    มันจะขนาดนั้น

ความคุ้มค่า ... ต้องบอกว่า คุ้มไม่รู้จะคุ้มยังไง สำหรับคนที่ได้เป็น
    เจ้าของมือแรก ผ่านไป 17ปี ยังขายกัน 6แสน UP ซื้อมาล้านสอง
    ผ่านไป 17ปี ขาย 6แสน เฉลี่ย ปีหนึ่งคุณใช้รถคันนี้ ราคาตก
    มาแค่ 2-3 หมื่นเองคับ พูดง่ายๆ ถ้าคุณซื้อมามือ 1 ค่าใช้รถ200SX
    ตกราวๆแค่เดือนละ 3พันบาท เอง (ค่าน้ำมัน+ตกแต่งต่างหากนะ)
    ยกให้มันเป็นที่สุดของความคุ้มค่าในรถระดับกลางไปเลย

2.Toyota MR-2 คันนี้ต้องบอกว่าผมชอบเป็นพิเศษ ชอบเพราะ
    เครื่องมันวางกลางลำครับ ฝรั่งนี้ชอบรุ่นนี้มาก ราคาเปิดตัว ล้านต้น
    เครื่องวางกลางลำ+ขับหลังราคาไม่แรงมาก แค่นี้คุณจะต้องการอะไร
    ไปกว่านี้อีก ปัจจุบันชุดแต่ง 2000GT ถือเป็นขีดสุดของ MR-2
    ต้องเห็นตัวเป็นๆจะรู้ว่ามันสุดขนาดไหนในรถระดับกลาง
    ความคุ้มค่า เปิดตัวล้านต้น ตอนนี้ขายกัน 5.5+จนถึง 9แสนก็มี
    เอาไป 4ดาวครับ

3.Nissan S14 เปิดตัว เท่าที่จำได้น่าจะราวๆ 1.3 ล้านที่สำคัญ
    มันมีไม่กี่คันในเมืองไทย ผมก็ไม่รู้ว่านิสสันลงอาคมอะไรกับพวก
    รถขับหลังหรือเปล่า เพราะทำมากี่รุ่นขายได้ทุกรุ่น และยิ่งเวลาผ่าน
    ไปเท่าไรก็ยิ่งฮิตมากขึ้นเรื่อยๆ เพราะเหตุนี้หรือเปล่าที่หลังๆรถของ
    ค่ายนิสสันทำขับหลังมาก็เปิดตัวซะนะ....350z ไปปา 4 ล้านต้น
    แต่ยอดขายทะลุเป้าสุดๆ ราคาอะไรก็ขายได้ซะหมด :eek:
    ความคุ้มค่า เปิดตัว 1.3 ล้าน ตอนนี้ขายกัน ล้าน UP คนที่ซื้อมา
    มือ1 แล้วใช้มาจนปัจจุบัน ต้องบอกว่า คุณใช้แบบคุ้มค่าทุกบาท
    จริงๆ หมอลักษณ์ฟันธง !!!! รับไปเต็มๆ5ดาว

4.Honda DC2 เปิดตัว 9แสน แต่เป็นตากลมนะคับ ตอนนั้น
    ต้องบอกว่าพี่ไทยเราไม่ได้ฮิตอะไรรถรุ่นนี้เลย คนจะเล่นรุ่นนี้
    ส่วนมากหันไปถอย Prelude ป้ายแดงกันซะหมด แต่เวลาผ่าน
    ไป พี่ยุ่น ออกตัว Type R รหัสแดงเดือดอย่าง B18CR และ
    โฉมหน้าเป็นไฟยาว พี่ไทยเราจัดการเปลี่ยนโฉมไฟหน้า เท่านั้น
    แหละครับ ค่าตัวมันก็ค้างซะงั้น ปัจจุบันค่าตัวของ DC2 ที่แปลง
    หน้าแล้ว ราคามันเกือบจะซื้อ Prelude ได้ถึง 2 คันเลย

ความคุ้มค่า เปิดตัวปี 94 ที่ 9แสนต้น ปัจจุบันขายกันราวๆ 5แสน
    จนถึงเกือบ 7แสน สรุปขับมา 15 ปี ราคาหายไป 4แสน ของ
    เขาดีจริง ;)

รถรุ่นเล็ก

1.Civic 3 Door เปิดตัวปี 94 ที่ 4 แสนต้น รถรุ่นนี้ต้องบอกว่า
    เป็นปรากฎการณ์ที่เกิดขึ้นในวงการรถบ้านเรา ที่ ณ.ปัจจุบันยังหารถ
    ที่มาแทนที่ไม่ได้ เป็นรถที่เปิดตัวมีคนต้องการสูงมาก โดยปกติรถที่
    มีคนซื้อเยอะๆราคาขายมันจะตก แต่นิยามนี้ใช้ไม่ได้กับ Civic 3D
    เวลาผ่านไป 15 ปีรถรุ่นนี้ยังขายกันที่ราวๆ 2แสนบาท ซึ่งมันคงเป็น
    รถขนาดเล็กรุ่นเดียวที่ทำแบบนี้ได้ ทั้งคุณสมบัติโดดเด่นที่สามารถ
    นำเอามาวางเครื่อง ตระกูล B ได้ จึงทำให้พบเห็นได้ตามสนามเซอร์
    กิสมากมาย จนชินตาไปแล้ว

ความคุ้มค่า รับไปเต็มสูบครับ 5 ดาว

สุดท้ายผมแถมให้อีกตำแหน่ง ถ้าใครเกิดใน พ.ศ
    2518 - 2525 พอคุณเข้ามหาลัยจะมีรถอยู่ยี่ห้อหนึ่งและรุ่นหนึ่ง
    ที่เป็นที่นิยมมาก ถือเป็นที่สุดของวัยรุ่นแล้วประมาณ สาวกรี๊ดเลยก็
    ว่าได้ ในวงการรถ ถือว่าเป็นรถที่ดีไซน์แบบไร้ที่ติจริงๆ ถึงแม้ว่า
    ปัจจุบันราคามันจะร่วงลงมาอย่างน่าใจหาย แต่อดีตมันคือ ตำนาน
    ดาวมหาลัยอย่างแท้จริง ใครบางคนอาจจะเดาออกแล้วว่ามันคือ
    อะไร แน่นอนคับ ............ มันคือ ......... BMW S3 หรือที่เรียก
    กันว่า รุ่นนกแก้ว หรือ E36 นั้นเอง ขุนแผนเยอรมัน ต้นกำเนิดของ
    MAX ตำนาน อย่าง BBS ชั่วโมงนั้น นาทีนั้น มันคือ BBS ครับ
    ปรากฎการณ์ BBS ตอนนั้น เทียบกับปัจจุบันมันก็คือ TE37 ดีๆนี้
    เองคับ แต่มันยิ่งกว่าหลายเท่าครับ เพราะช่วงนั้นเศรษฐกิจ ฟองสบู่
    แตก เงินดีมากๆ รถแต่งหลายคันจะเปลี่ยนMAX ชั่วโมงนั้น BBS
    เท่านั้น จะเก๊หรือแท้ ไม่สนขอเป็นลายนี้เท่านั้น หนังสือแต่งรถ
    มีแต่ลงรูปรถที่ส่วนมากก็ใส่ max ลายนี้ทั้งนั้น สาวก BM บางคน
    หันไปเข้าลัทธิ AC ก็มี เอกสิทธิ์เฉพาะ BM เท่านั้น ชั่วโมงนั้น
    นาทีนั้น วินาทีนั้น ขับ E36 ไปมหาลัย ก็สุดๆแล้วครับยิ่งถ้า
    แต่ง M หรือ AC หรือ Haman รอบคันก็ถือว่า คุณแจ่มสุดแล้ว
    คับ 5555555 (ผมไม่ได้เวอร์นะคับ ลองไปถามคนที่เกิดช่วงตอน
    มหาลัยดูได้ว่ามันฮิตขนาดไหน)

โอ๊ค_TENGUNOYU, Deb`nUt~, JZA760 และ อีก 1 คน ถูกใจสิ่งนี้
  2. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    Mitsu' Champ ล่ะครับ ฮือๆๆๆ

3. babyck2

babyck2 New Member Member

20
    4
    0
    มันมี อีกรุ่น MX-5 NA

รถเปิดตัวถ้าจำไม่ผิด แปดแสน สิบปีผ่านไป ขายกันไม่ต่ำกว่า 6-7 แสน

civicvertu ถูกใจสิ่งนี้
  4. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    3 Door Never Die

civicvertu ถูกใจสิ่งนี้
  5. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    3D เปิดตัวตอนแรก 4 แสนเลยหรือครับ???

6. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    3ดอ นี่อีกสิบปีมันก็จะกลายเป็นรถซิ่งคลาสสิคไปเลยใช่มั้ยเนี่ย

หามาเก็บไว้สักคันดีกว่า

7. saku

saku Member Member

569
    14
    18
    3แสนกลางๆ

8. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    3D เจ๋งๆ อิอิ

9. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    starlet ผมว่าราคาก็ยังสูงอยู่นะ

10. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    ท่านผู้เขียน เขียนสนุกดีคับ ชอบๆๆ

11. I_poom

I_poom Member Member

176
    2
    18
  12. honeydew

honeydew New Member Member

65
    2
    0
    3d 350k ผ่านไป 17 ปี เหลือ 200k ตกเดือนละ
    735 บาท -*-

13. อีกหน่อยก้อคงเปงjazz

14. NIIGATA

NIIGATA New Member VIP

1,557
    35
    0
    เจ๋งมากคับ

15. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    แจ่มมากครับ

16. I_poom

I_poom Member Member

176
    2
    18
    เอ...แล้วพวกตระกูล KE นี่ผมว่ามันก็ไม่ค่อยตกนะ ตอนนั้น มือ 1 มันเท่าไรอ่ะครับ

17. Deb`nUt~

Deb`nUt~ New Member Member

71
    1
    0
    ช่ายยๆ ฮือๆ:cry:

18. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    แจร่มๆ

19. GU GANG GODS

GU GANG GODS New Member Member

147
    4
    0
    แหล่มเลย

20. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    3D เปิดตัวเกียร์ธรรมดา 360000 ครับไม่ใช่ 400000กว่า
    ส่วน S14 ผมว่ามันอยู่ที่ล้านหกไม่ใช่เหรอ
    รุ่นที่ราคาดีอีกตัวคือ Im GC8 เปิดตัวรุ่นแรก เก้าแสนปลายๆตอนนี้ราคาไม่มีต่ำกว่า สี่แสนกว่า-หกแสนกว่า

แต่โดยรวมถ้าคนที่ซื้อมาสองมาอีกทีคุ้มมากๆ แต่คนซื้อคนแรกก็โดนไปเยอะมากเหมือนกัน อย่าง 200 ซื้อใหม่ๆล้านนีิด ใช้ไปตอนนั้นประมาณ 6-7 ปีขายได้อยู่ ห้าแสนแต่หลังจากนั้นราคามันดันขึ้นๆไม่ตกลงซะงั้น

21. Kodomo-Indy

Kodomo-Indy New Member Member

1,134
    13
    0
    หล่อเลย 3D

22. teerachaimahite

teerachaimahite New Member Member

107
    0
    0
    3 d อีกคนครับ

รถสภาพดีๆ มีสองแสนอัพแน่ๆครับ

ผมใช้มาแล้วผมพิสูจน์แล้วด้วยตัวผมเอง

นี่ไม่ใช่การโฆษณานะครับ

อิอิ

^_^

23. 3Door ด้วยคนคับ ชอบมาก ผมใช้มา4คันแล้ว แล้วตอนนี้ก็ยังอยากได้มาขับอีก

24. เอกกาแรม

เอกกาแรม New Member Member

15
    0
    0
    3ห่วงคับทนที่สุดราคาก็ไม่ตก

25. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    a31
    3D

26. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    แหล่มครับ

27. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    มีอีกรุ่นนึงที่คนเกิดทันยุคป๋าเปรมน่าจะชอบครับ E30 ไงครับ

ขอลองเอาหน้าที่ผมได้เขียนไว้ไม่นานมานี้มาแชร์อดีตอันแสนสะใจที่ยังวิ่งได้อยู่ในปัจจุบันครับ
    http://www.headlightmag.com/main/in...&catid=30:rewind-by-commander-cheng&Itemid=78

28. BurnS

BurnS Member VIP Member

324
    13
    18
    จำได้เมื่อก่อน พ่อผมยังใส่แม๊ก bbs เลย ฮ่าๆๆๆ

29. RZB-12

RZB-12 New Member Member

553
    197
    0
    แจ่มครับ ราคา 3D เปิดตัว 30K กลางๆ ครับ ส่วน BMW ตัวที่ฮิตจริงๆ ต้องเป็น E30 ครับ มันเป็นของคู่กับล้อ BBS ลาย RS ที่เป็นลายรังผึ้งอ่ะครับ E36 มันเลยได้รับอานิสงค์มาด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้