สตาร์ทไม่ติดครับ ช่วยด้วยๆ!

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย GozilA, 25 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GozilA

GozilA New Member Member

371
    2
    0
    จอดไว้สัก2-3วันละครับ เสียงสตาร์ทอาการเหมือนน้ำมันไม่มาอะครับ

ไฟแบตก็มี ปั๊มติ๊กของ2j เรกูเลตsard เราจะเชคได้ที่ตรงไหนก่อนบ้างอะครับ

แล้วถ้าเปนที่sensorต่างๆนี่ ตัวจอcommand ของpower fc มันบอกอะไร

เราได้บ้างไหมครับที่เกี่ยวกับ sensorต่างๆอะครับ

กะว่าจะไปขอลองกะพี่ๆหน่อย อดเลย-____-"

2. GozilA

371
    2
    0
    please -__-"

3. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    สตาร์ทแล้วดัง แชะๆ ไหมครับ ถ้าดัง ลองดูไฟว่ามาไหม
    โดยการถอด หัวเทียนออกมา แล้วเสียบเข้ากับปลั๊กหัวเทียน เอาเกลียวหัวเทียนแตะที่ฝาครอบวาล์ว
    จากนั้นลองสตาร์ทดู ถ้าไม่มีไฟออกมา ก็เช็คจานจ่ายกะคอยล์เลยครับ
    แต่ถ้าออกอีก เช็คน้ำมันโดยการขั้นน๊อตตรงตูดรางหัวฉีดดู น้ำมันจะพุ่งออกมาแรงนะครับ ระวังเลอะเสื้อผ้า
    ถ้าน้ำมันมาไฟมา ไดสตาร์ทไม่พัง แบตมีจริง มันต้องติดครับ

4. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    ความรุ้งับๆ

5. GozilA

371
    2
    0
    ก่อนหน้านี้เคยมีอาการเวลาซัดมาหนักๆเคร่องร้อนๆจอดสักพักแล้วตาร์ทใหม่จะมีอาการเหมือนติดไม่เต็มสูบ แต่สตาร์ทค้างใว้สักพักก็หาย อันี้หน้าจะเปนที่หัวเทียนใช่ป่าวครับแต่ก็นานมาแล้ว ก่อนที่จะเกิดอาการก็ไม่ได้ซัดนะครับขับมาธรรมดาๆเลย ถ้าเกิดที่หัเทียนสตาร์ทหลายๆครั้งมันก็น่าจะติดบ้างใช่ป่าวครับ ถึงจะ3สูบก็เหอะ ผมแค่ลองวินิจฉัยดูนะคับ พี่ๆช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณพี่ Gtype Rคับ:)

6. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    :D ลุงเก่งวะ รถก็วิ่งดี เปลี่ยนเกียร์ก็แม่น ต้องจดจำไว้ซะแล้วววววว:cool:

7. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ^
    ^
    ดีตรงไหนวะ 15.xx เนี่ย

8. bestza

2,475
    13
    0
    ดีสิ เบสนี่หนีกลับก่อนๆ55+

9. G Type R

3,607
    99
    0
    ถ้าซัดมาหนักๆแล้วสตาร์ทยาก น่าจะน้ำมันท่วมนะครับ ส่วนถ้าจอดไว้นานๆแล้วสตาร์ทยาก น่าจะเป็นแบตเสื่อม
    ลองดูแบตครับ อายุกี่ปีแล้ว ถ้าเกิน 3 ปี ก็เปลี่ยนเลยครับที่ หรือวันไหนว่างๆ ไปร้านไดเลยครับ เค้าจะมีตัวเช็คแบต
    และให้เค้าถอดไดสตาร์ทมาเช็คดูครับ อาจจะถ่านใกล้หมด
    ส่วนเรื่องหัวเทียน ต้องถอดมาดูครับ ถ้ามันห่างมาก แหว่ง ก็เปลี่ยนครับ
    แต่สงสัยตรงติด 3 สูบนี่แหละ ถ้ามันเดิน 3 สูบจริงๆ หาร้านเช็คเลยดีวก่านะครับ เดี๋ยวจะงานเข้า

10. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ถ้าเช็คหลายสาเหตุแล้วยังไม่เจอ ลองเช็คกำลังอัดดูครับ
    เคยเป็นหลังจากซัดมารถมีอาการวูบวาบแต่ก็ขับใช้งานได้เรื่อย ๆ สะดุดสะอึกเป็นบางครั้งบางคราว เป็น ๆ หาย ๆ จนสุดท้ายสตาร์ทเดินเบาไม่ได้ ต้องเลี้ยงคันเร่ง อาการและเสียงเครื่องเหมือนเดิน 3 สูบ ปรากฏว่าวาล์วรั่ว(แหว่ง)ซะ

ไล่ไปทีละอย่าง เดี๋ยวก็เจอครับ โชคดี

11. GozilA

371
    2
    0
    เสียงได ก็แชะปกตินะครับ จอcommandของpower fc วัดvoltก็ขึ้น11.5
    ถ้าจะเชคพวกน้ำมันนี่ควรดูตรงไหนได้ก่อนบ้างครับ

12. GozilA

371
    2
    0
    เสียงได ก็แชะปกตินะครับ จอcommandของpower fc วัดvoltก็ขึ้น11.5
    ถ้าจะเชคพวกน้ำมันนี่ควรดูตรงไหนได้ก่อนบ้างครับ

13. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0
    อีก อัน ลองเช็ค สายแพกล่อง power fc ลองๆขยัยๆ ดู ครับ

เคย เจอ ปัญหา นี่ เหมือน จะติดแต่ไม่ติด

ถ้าเรื่องระบบน้ำมัน ก็ตามที่ พี่ กอล์ฟ บอกง่ะครับ

14. GozilA

371
    2
    0
    ติดแล้วคร๊าบบ ตามที่พี่ yu yu u12 บอกเลยครับ สงสัยปลั๊กกล่องหลวง
    ขอบคุณทุกความช่วยเหลือนะครับ:)

15. G Type R

3,607
    99
    0
    โอ้ว แม่เจ้า ปลั๊กหลวม

16. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    เส้น ขน บังภูเขา จริงๆครับ

17. GozilA

371
    2
    0
    เม ครับ ไม่ใช่ ขม 555:D

18. G Type R

3,607
    99
    0
    สงสัย ขนดก :D:D

19. bestza

2,475
    13
    0
    เส้นขนบัง.........ซะมิดเลยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

^_____________^

55+

เอ้า สาหร่ายติดปากกานใหญ๋ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

20. GozilA

371
    2
    0
    ขนไม่ดกอะครับ แต่ภูเขามันคงยังเล็กอยู่มันเลยบังซะมิด...

เอะคุยเรื่องไรเนี๊ย 555:D

21. joiceSi

joiceSi New Member Member

816
    9
    0
    พูดกันซะเห็นภาพเรยนะ อิอิ

Joice++Jum

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้