พี่คะ..จะเปลี่ยนฟร้อนท์ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย premium, 10 มีนาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. premium

premium New Member Member

33
    0
    0
    พี่คะ..จะเปลี่ยนฟร้อนท์ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

ที่มีอยู่เดิมนะคะ...
    ฟร้อนท์Kenwood X905 (ฟร้อนท์เดิมเป็นใบ้ออกมาค่ะ จะเปลี่ยนเป็นแบบเล่น mp3 ได้)
    ปรี 1 ตัว
    แอมป์ 4 แชลแนล
    แอมป์ 2 แชลแนล
    ข้างหน้ากลางเป็นชุดควอล์ต+ครอสโอเวอร์ และทวิสเตอร์ 1 คู่
    หลังชุดควอล์ตแยกชิ้น+ซับ 12 นิ้ว 1 คู่

1. ต้องการเปลี่ยนฟร้อนท์ใหม่ ประมาณ 6000.- +/-500 ค่ะ
    ช่วยแนะนำให้หน่อยนะคะ ว่ายี่ห้ออะไรดี mp3ที่หัวอ่านดี ๆ มีบัฟเฟอร์ ชอบฟังpop+dance ค่ะ
    เบสดี ๆ เคนวูด เจวีซี โซนี่ ไพโอเนียร์ อะไรดีสุดคะ ..... ที่เล็งไว้ก็ pioneer 5850mp

2. ถ้าระหว่าง - รุ่นเล็กแต่เล่น cd/cd-r/wav/vcd เช่น ไพโอเนียร์ 2850
    - รุ่นใหญ่แต่เล่น cd/cd-r/wav เล่น vcd ไม่ได้ เช่น ไพโอเนียร์ 5850
    option ต่างกันแบบพอรับได้หรือเปล่าคะ ควรเลือกแบบไหนดี

3. ถ้ารุ่นที่มีปรีเอ้าท์มาให้แค่ชุดเดียว เราต้องต่อแบบไหนคะ ของเดิม ร้านต่อให้แบบปรีเอ้าท์เดียววิ่งไปที่แอมป์เลย ทำให้เสียงจะไปหนักที่ข้างหลัง ข้างหน้าไม่ค่อยได้ยิน ยิ่งมีครอสโอเวอร์ด้วยเสียงข้างหน้าแทบไม่ออกเลย ใช้วิธีแต่งเสียงจากฟร้อนท์เดิมเอา ปรับได้ทั้งแหลม/กลาง/เบส แล้วก็ปรับที่ปรีด้วยค่ะ แต่ถ้าไปตั้งที่แอมป์ให้ข้างหน้าดัง จะมีเสียงหวีดทุกครั้งที่เหยียบและถอนคันเร่ง ใช่เพราะสายสัญญาณหรือเปล่าคะ เขาลากคู่กันไว้กลางรถ
    ถ้าซื้อฟร้อท์ใหม่ แบบฟิกโหมดเสียงมาแล้ว เช่น รุ่นเล็กของไพโอเนียร์ เราจะไม่สามารถปรับเสียงได้ กลัวเสียงจะไม่เวิร์กค่ะ

4. ระบบเสียง / ฟังก์ชั่น / หน้าจอ และที่สำคัญวัสดุ ยี่ห้อไหนดีกว่ากันค่ะ

* * * pioneer 5850mp ซื้อที่ร้านเครื่องเสียงประมาณ 7200.-รวมติดตั้ง ถ้าซื้อบ้านหม้อ 6500.-ติดตั้งเอง ถ้าซื้อที่บ้านหม้อจะเสี่ยงหรือเปล่าคะ แนะนำร้านที่เป็นตัวแทนจำหน่ายให้หน่อยค่ะ กลัวโดนใบรับประกันปลอมกับโดนเปลี่ยนไส้ใน(หัวอ่าน) * * *

ขอบคุณค่ะ ที่กรุณาเข้ามาอ่านและช่วยแนะนำ :)

2. giokae

giokae New Member Member

378
    6
    0
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้