รู้สึกอย่างไรเมื่อไปทำ สี มาแล้วมัน(ขออีกนิด)

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย WITSANOWA, 26 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    เวลาไปทำสี หรือ ซ่อมสี แล้วมันเพี้ยน เข้มไปบ้าง อ่อนไปบ้าง
    คุณจะให้แก้ไขไหม หรือ ปล่อยมันไปถ้าไม่เยอะ แต่มองทีไรมันแบบว่า
    "ขออีกนิด" น่าจะพอรับได้ประมาณนี้

น่าเบื่อมากพวกช่างที่ ชอบบอกว่า มีสีตรงเบอร์พอซ๋อมออกมา
    เข้มไปทุกที แต่รุ้สึกว่าเราไม่ใช่ช่างแต่พอจะ ดูเฉดสีเป็น แต่ช่างมัน
    ไม่ค่อยจะฟังเราเลย เซงมาก บอกให้ทำอ่อนกว่าสีรถสักนิด พอเสร็จ
    ออกมาจะได้ใกล้เคียง พี่แกบอกอันนี้ตรงละเชื่อผม..............มันน่าไหมเนี้ยะ

ใครมีทางแก้ แนวไหนกันบ้างครับ หรือ ช่วยบอกอู่ซ่อมสีแถว
    ท่าพระ บางแค พระราม2 พระราม3 สาธร ให้ทราบบ้างก็ดีครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

musachi ถูกใจสิ่งนี้
  2. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    เบอร์สีตรงแต่พ่นไม่เป็นมันก็ออกมาเพี้ยนครับ แต่สีบางสีหลังพ่นเสร็จใหม่ๆสีจะอ่อน ต้องให้แห้งสนิทจริงๆ ถึงจะเข้มขึ้นมา

3. moodyZ4

moodyZ4 New Member Member

125
    18
    0
    ผมทำภายนอกมาทั้งคัน 32000 ห่วยมากครับ ปีเดียวหลังคาด้าน อุดเสาอากาศเดิมก็แตกแล้ว

เซ็งโคตร...

แต่ผมเป็นประเภทไม่ชอบให้แก้งานอ่ะครับ ถ้าทำห่วยผมไปทำอู่ใหม่เลยดีกว่าครับ

4. sarut

sarut New Member Member

372
    66
    0
    ผมเพิ่งเก็บงานอู่ประกันมา

ปรากฏว่าที่ทำกับประกันมาดีกว่าตอนตั้งใจทำอีก

เลยไม่เข้าไปเเก้งานอ่ะไร

เเต่อู่ประกันเค้านัดอีก5เดือนมาเก็บงาน+ขัดสี

ประทับใจเลย

อิอิ

5. WITSANOWA

953
    23
    0
    มีอยู่ครั้งนึง เลือกแผ่นเทียบสีซะอย่างดี ตรงมาก ช่างแก
    ผสมมาเข้มไปหน่อยนึงไปทำใหม่ อีก รวม 8 วันได้ อ่อนมานิดนึง จะให้แก้
    ครั้งที่ 3 ก็ใช่ที่ เสียเวลา รถก็ต้องใช้

เมื่อก่อน มีอู่นึงแถว สุขสวิสดิ์ ผสมสีใกล้ของจริงพ่นออก
    มาสีโอเคครับ แต่งานโป้วไม่เนียบ............แบบว่าหาที่มันพอดียากมาก ๆ แต่
    ถ้าสีของ ฮอนด้าเองตรงเป๊ะมาก ๆ แต่ซ่อมมามีของแถม กระจกเป็นรอยขูด
    เพียบ คนรับเรื่องดันเป็น เพื่อนเราอีก ไม่อยากให้เพื่อนโดนหัวหน้าตำหนิ ก็ต้อง
    ปล่อยไป ...............ไม่มีอะไรเฟอร์เฟกเลย เกี่ยวกับอุ่ทำสี 11 ปีที่ใช้รถมา

6. OneNess_02

OneNess_02 New Member Member

66
    13
    0
    ผมเคยได้ยินมาว่า เวลาเทียบสีต้องขัดสีเดิมที่รถเราก่อน
    แล้วค่อยเทียบสีตรงที่ขัดแล้วน่าจะใกล้เคียงกว่า อีกอย่างนึงก็อาจจะ
    เป็นที่สีรองพื้นเก่ากับใหม่มันไม่เหมือนกันก็ได้นะครับ
    อันนี้สำคัญเลยครับ ก็คือ ฝีมือช่างต้องเนียบพอ
    (เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับผิดพลาดขออภัยด้วยครับ)

7. Egsport191

Egsport191 New Member Member

97
    22
    0
    เคยทำสีครับ 3 ชี้น คือประตูด้านคนขับ,แก้มข้าง,กันชนหน้า
    ผลปรากฏว่าเข้มกว่า จอดที่ร่มดู ด้านหน้าเข้มกว่าด้านหลัง
    จ่ายไป 6500 บาท ใช้ไปอาทิตย์นึง
    ก็กลับไปคุยกับทั้งอู่ เค้าก็แก้ให้ คือทำสีใหม่
    แต่แม่งทำให้แค่ประตูด้านคนขับและแก้มข้าง
    กันชนไม่ได้ทำไง เซ็ง ทีหลังไม่ต้องเข้าอู่นี้
    อยู่ในซอยเสื้อใหญ่ครับ ประมาณว่าทำกี่คนก็ต้องแก้สีทุกครั้ง
    ทำมา 3 คันแก้ทุกคัน

8. earzy

earzy New Member Member

154
    2
    0
    ผมก้อเป็นครับ กันชนหน้าหลังอ่อนกว่าปกติแต่กลางคืนแล้วมันเท่ากัน เลยขี้เกียจเข้าไปแก้ ได้แต่ทำใจ

9. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    การตรวจสภาพก่อนที่จะเอารถออกจากอู่ถ้ารู้ว่าสีไม่เหมือนกับส่วนอื่น

ก็จะไปเซ็นต์ชื่อรับทำไมล่ะครับ ก็ไม่ต้องรับรถให้มันแก้งานก่อนซิ่

จะมาบ่นกันทำไมเง้อ มันยากตรงไหนครับถามหน่อย

ไอ้ความเกรงใจ ป๊อด แบบนี้แล้วก็มานั่งบ่นกันมันมีประโยชน์ตรงไหน

10. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0

จริงครับ

11. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    ผมมีอู่ทำสีประจำคับ ทำดีคับ อยู่ถนน นราธิวาส แถวๆเซ็นทรัลพระราม 3
    โทรมาคุยกับผมได้คับ เดี๋ยวบอกทางให้ 089-880-9919 โบ๊ท คับ

tamazung ถูกใจสิ่งนี้
  12. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
  13. x_kingkong

x_kingkong New Member Member

351
    10
    0
    ของผม ทำอู่เดิมประจำ สีไม่เคยเพี้ยน

แต่อู่ที่ผมทำ สีมีตำหนิ ที่ร้านแก้ให้ฟรีเลยโดยไม่มีข้อตกลง

14. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ของผมทำแล้วมันขอเพิ่มก็บอกเขาว่าเดี๋ยวเอามาจ่ายแล้วผมก็ไม่จ่ายเลยครับ

15. moodyZ4

moodyZ4 New Member Member

125
    18
    0

แมนมากลูกเพ่...

ยืม 2000ดิ จาเอาไปทำสีกันชนหน่อย

:cool::cool::cool:

16. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    โถท่านหมู......................................
    ทุกวันนี้ผมจะทอดไข่ตัวเองมาแดกกลางวันอยู่แล้วค้าบบบบบบบ

ปล.เทป2หน้า 3m แบบใสยังรออยู่นะจ๊ะ คิคิ

17. WITSANOWA

953
    23
    0

มันยากตรงไหน............ตรงไม่มีรถขับซิครับท่าน
    ทำทีก็4-5 วันแล้ว ไอ้เราต้องทำงานประจำทุกวันอะครับ
    แต่ ช่างก็รับปากจะทำให้ใหม่ ครับ แต่มันต้องเทียวไปเทียวมา
    เสียเวลาครับและตอนไปรับมันก็ ด้วยแสง บางมุม มันก็พอก่อมแก่ม
    ไปได้ ก็เลย หยวน ๆ พอมาบ้าน ล้าง ดุ นาน ๆ เริ่มเห็นว่าอีกสักนิด
    น่าจะดี ไม่ได้เกรงใจเลยครับท่าน การหักดิบ แรง ๆ ไม่มีผลดีกับ
    การแก้ไขงาน แน่ ๆ ครับ (โดยเฉพาะงานบางชิ้นที่เราไม่ได้ทิ้งรถ
    ไว้ให้เขา เช่น กันชน หรือ สปอยเล่อร์)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 เมษายน 2009
  18. WITSANOWA

953
    23
    0
    วันนี้ได้เข้าไปคุยตอน 5 โมงเย็น ช่างบอกวันหลังว่าง ๆ มา
    เทียบสี ใช้เวลา 2-3 ชั่วโมง รับรองชัวส์ แต่วันที่ไป ช่างงานยุ่งเลย
    ไม่ได้เทียบสี และช่างบอก มีสีตรงสเปก ก็เลยต้องเชื่อช่างไว้ก่อน
    แต่พอออกมาเพี้ยน หน่อย คือ ผมไปทำสีหางสุงมาครับ เด้วเสาร์นี้
    ค่อยไปเทียบพ่นลงเพลทอย่างที่ว่าครับและแก้ไขใหม่ครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ แนะนำอุ่ให้ไว้โอกาสหน้าจะลองครับ:D

19. WITSANOWA

953
    23
    0
    ขอบคุณมาก ๆ อีกท่านนะครับ ไว้โอกาสหน้า จะโทรไปถามอีกทีนะครับ:)

ปล. ถ้าทำสีใหม่ อยากทำสีเทา แบบคุณมาก ๆ ครับ ชอบสีเทา ตะกั่ว:)

20. Mr.Hanaga

Mr.Hanaga New Member Member

328
    21
    0

โดนมาเหมือนกัน เข้าไปแก้ 2 รอบแระ

21. WITSANOWA

953
    23
    0

โห้ .....เหรอครับ แล้ว งานออกมาสมใจหรือยังครับ 2 รอบแล้ว
    เริ่ม ขึ้นหน้าแล้วนะ:embarassed:

ยังไงเอาใจช่วยครับ ให้สวย ให้หล่อ เหมือนเดิม:D

22. ประจวบ

ประจวบ New Member Member

36
    2
    0
    เจอกับตัวนะคับ สีกระป๋องเดียวกัน พ่น ต่างเวลากัน สีก็ไม่เหมือนกัน
    ลองพื้นคนละแบบก็ไม่เหมือนกัน ยังงัยก็ต้องมีบ้าง
    ส่วนอู่ประกันก็ต้องดู เพราะว่าใช้สีอะไร ส่วนมากก็เป็นสีอะคิริค
    แล้วเอาแลคเกอร์ 2k พ่นทับ ตอนแลกก็ดีต่อๆไปสีก็สีด หรือไม่ก็พ้นบาง
    ลองดูๆกันนะคับ เพื่อเอาไว้ป้องกันไว้ก่อน อู่ดีๆ ก็มีมาก อู่เลวก็มีเพียบ

23. lak trang

lak trang New Member Member

124
    13
    0
    ลองเข้าศูนย์hondaดูผมพึงไปเก็บสีมา ใช้ได้ครับสีค่อนข้างดี ผมไปเก็บสีหลังคา กั้นชนหน้ามา ฝาท้ายด้วยงานออกมาก็ ok แต่มีนิดเดียวมีของแถมมีรอยถลอกตรงจุดอื่นแถมมานิดหนึ่งด้วย

24. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0

อืมมม....มน่าคิดๆ

25. Mr.Hanaga

Mr.Hanaga New Member Member

328
    21
    0
    วันนี้เอาไปทิ้งให้แก้อีกครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้