ขอถามความหมายของคำหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย the_secretest, 25 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. the_secretest

the_secretest New Member Member

746
    13
    0
    เนื่องจากแก่มากแล้วตามกระแสไม่ทันครับ
    นอย แปลว่า?
    เกรียน แปลว่า?
    เหวี่ยง แปลว่า?
    ถ้ามีคำอื่นแนะนำก็มาลงให้ด้วยครับ กลัวตกเทรน:D

2. GozilA

GozilA New Member Member

371
    2
    0
    นอย=เซง

เหวี่ยง=ทิ้ง(เช่น อาการเบื่อคนที่คบกันมานานๆแล้วชิ่งหนีดื้อๆ)

เกรียนนี่ไม่ทันจริงๆครับ สงสัยเราเริ่มแก่555

3. Mu_Coupe

Mu_Coupe New Member Member

623
    4
    0
    อ๋อ....

อย่างนี้นี่เอง

แวะมาหาความรู้เพิ่มเติม อายุเยอะขึ้น เด๋ยวจะตกเทรนเหมือนกัน

:D:D

4. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    เข้ามมาดูด้วยคนครับ :D

5. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
  6. ECU 24

ECU 24 New Member Member

510
    7
    0
    จัดไปอีกหนึ่งคำคับผม ง่อย คับผม

7. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
  8. ann6323

ann6323 New Member Member

97
    1
    0
    เกรียน=ในที่นี้คือพวก ถ่อยๆ นิสัยไม่โต พูดจากวน ไม่มีมารยาท เปรียบเหมือนเด็ก

9. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    เพิ่มให้ครับ เฮฮา ภาษาดอทเอ (วอร์คราฟท์ออนไลน์) :D :D

noob = นูป พวกมือใหม่หัดเล่น เกมออนไลน์ ตายแล้วตายอีก

ATM = ใช้เรียกพวก นูป ข้างบนที่ไปตายบ่อย ๆ จนฝ่ายตรงข้ามได้เงินไปออกไอเทมจนมันเทพ

kak = กาก ความหมายคล้ายกับพวกเกรียน เวลาอยู่ในเกม จะทำอะไรไม่ค่อยได้ดั่งใจ

10. Mr.ram

Mr.ram New Member Member

156
    1
    0
    เฮ้อ..................................ครายเป็นคิดหว่า

11. JiGoRo

JiGoRo New Member Member

257
    4
    0
    :D Pro Dota มาเองเลย 555

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 พฤษภาคม 2009
  12. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0

พี่เราเล่นdota ด้วยเหรอ วันหลังชวนเบสเล่นด้วยสิงับ อิอิ

[email protected] งุงิงุงิ

13. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

...ได้อีก = จะต้องนำหน้าด้วยคำ adj. เช่น เปรี้ยวได้อีก, แรงได้อีก
    ความหมายโดยรวมประมาณว่า มรึงจะเปรี้ยวไปไหน ออกแนวประชด ฮาๆๆๆ

ภาษาเด็กเล่นเกม ได้แก่

คิดถุง = คิดถึง (ไม่เข้าใจสระอึมันพิมพ์ยากตรงไหนวะ)

ช่ายมิ = ใช่ไหม (ลองไปพูดไวไว ช่ายมิๆๆๆๆ มันจะออกแนวดัดจริต)

ทอสับ = โทรศัพท์ (มันคงเป็นคำที่พิมพ์ยากไปซะแล้ว)

ไอจวย = ไ อ ค . ว . ย(ในเกมมันพิมพ์คำหยาบไม่ได้ เลยต้องด่ากันแบบนี้)

เกรียน = พวกที่ทำตัวไม่รู้จักกาลเทศะ ด่าคนอื่นไปทั่ว ทำอะไรไร้สาระ
    กลับไปเรียน ม.ต้น ตัดผมเกรียนไป๊

ปล. ไม่ได้เล่น DOTA เล่นเกมอื่นอะ:D

14. yodyayee

yodyayee New Member Member

716
    10
    0
    ครายเล่นdotAชวนด้วยนะคับ อิอิ

ตอนนี้ก้อเล่นdotAกะSA(Sundden Atteck)ยามว่าง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้