สอบถามความเห็นเพื่อนๆที่ซื้อหรือขายของแต่งรถหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย AE 101 Only, 27 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. AE 101 Only

AE 101 Only New Member Member

66
    1
    0
    เรื่องมีอยู่ว่าผมได้ลงขาย Defi จำนวน 5 ตัว เมื่อวันที่ 22 ที่ผ่านมา ผมบอกได้เลยครับว่า Defi ชุดนี้ตอนแรกผมซื้อมากะว่าจะใส่รถเองแต่รู้สึกเสียดายรถเลยไม่ใส่ดีกว่าและเกจ์ชุดนี้ผมซื้อมาจากคุณแอม AM3Door (ขอโทษที่เอ่ยถึงนะคุณแอม) และคุณแอมเองก็เป็นคนไว้ใจได้บอกว่าไม่เสีย(คุยกันไปคุยกันมาเป็นเพื่อนของเพื่อน) ผมก็เลยซื้อมา ปรากฎว่าวันที่ 23 มีคนมาดูของเช็คของว่าไม่มีปัญหาก็เลยซื้อไปโดยราคาที่ผมขายไปนั้นผมก็ไม่ได้กำไรสักกะบาทเดียวย้ำว่าไม่ได้กำไรนะครับ แล้ววันที่ 24 ตอนค่ำๆหน่อย คนที่ซื้อไปก็โทรมาหาผมเพื่อที่จะคืนของผมเพราะว่าที่เซนเซอร์ของวัดอุณหภูมิท่อไอเสียไม่มีตัวตาไก่ที่ไว้ยึดระหว่างเกลียวตัวผู้กับเกลียวตัวเมีย(คือผมให้ไปเฉพาะตัวแท่งเซนเซอร์กับเกลียวตัวเมียครับ)
    แต่ผมก็ถามไปแล้วว่าของไม่ได้เสียใช่ไหม เป็นเพราะขาดแค่ตาไก่ใช่ไหม เค้าก็ตอบมาว่าใช่
    ตอนที่ผมซื้อมาผมก็ได้มาอย่างนี้นะครับ ไม่ได้จะเก็บของไว้เลย

ผมอยากถามความเห็นเพื่อนๆว่า ผมควรจะต้องรับซื้อคืนไหมครับ ซึ่งผมยินดีรับซื้อคืนนะ แต่ผมไม่เข้าใจเหตุผลที่ว่าขาดแค่ตัวตาไก่ตัวเดียว ซึ่งเอาแท่งเซนเซอร์เชื่อมกับตเกลียวตัวเมียก็ได้

สิ่งที่ผมกลัวคือสลับเอาของไม่ดีมาให้ผมหรือเปล่าเราไม่รู้ แต่เรื่องคืนเงินไม่ใช่ปัญหาสำหรับผม
    ผมบอกเค้าไปเลยว่าถ้าจะคืนก็คืนยกชุดเลยแล้วกัน

รบกวนเพื่อนๆช่วยออกความเห็นหน่อยครับ

2. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    เปนผมก็กลัวนะ ทางทีดีลองให้ชัวอีกรอบดีกว่า

3. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    นั่นสิคับลองให้ชัวก่อนดีก่าตามที่คุณ vampire258 บอกดีก่าน่ากัวนะ...

4. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    1. ของไม่เสียก็ไม่มีปัญหา และคุณยินดีรับของคืนอยู่แล้ว แต่ก็ต้องระวังเรื่องของสภาพของที่คืนมา และผู้ซื้อน่าจะต้องเสียค่าป่วยการซักนิดน่าจะดี

2. ถ้าเป็นผม ซื้อไปขนาดนี้แล้ว เช็คของแล้ว พอใจแล้ว อุปกรณ์ที่ขาดไป(ตาไก่)ก็ไม่น่ายากที่จะหาหรือทำขึ้นมา ก็ไม่มีเหตุผลที่ต้องคืน (ซื้อชุดใหญ่กะติดในรถ ฉไนถึงเปลี่ยนใจง่าย ๆ )

ก็ว่ากันไปครับ อยู่ที่ผู้ซื้อ-ผู้ขาย จะคุยตกลงกัน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 เมษายน 2009
  5. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    เช็คอีกทีครับ

6. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    ดูอีกทีดีกว่าครับ ไม่ได้กล่าวหา แต่ก็กันไว้ก่อนดีกว่าครับ -8-

7. AE 101 Only

AE 101 Only New Member Member

66
    1
    0
    เดี๋ยวพรุ่งนี้จะให้เขามาชี้แจงในกระทู้นี้ดีกว่าจะได้ช่วยกันตัดสินได้

8. arowanote

arowanote New Member Member

490
    6
    0
    ร้อยพ่อ พันแม่ เดาใจกันลำบาก ต้องให้ผู้ชำนาญช่วยดูนะคับ

9. Either

Either Member Member

299
    10
    18
    ทั้งผู้ซื้อ ผู้ขายก็ต้องเข้าใจกันและกันนะครับ ว่าบางทีทำไมผู้ขายถึงให้คืนยาก และทำไมผู้ซื้อถึงอยากคืน

เรื่องแบบนี้ต้องพยายามตกลงกัน ให้ win-win ทั้งคู่ happy ทั้ง 2 ฝ่าย

นอกจากมีฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งเล่นไม่ซื่อ ก็คงยาวไป

10. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ก่อนไปได้ลองเซนเซอร์หรือยังครับ เอากลับมาลองด้วยก็ดี เพื่อความสบายใจทั้งสองฝ่าย

11. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ความจริง ถูกใจของ เห็นของ พร้อมสมัครใจจ่ายเงินแล้ว ก็ไม่น่าน่ะครับ

ยกเว้นคุยกันว่า ถ้าของใช้งานไม่ได้ กี่วัน ๆ สามารถคืนได้ ก็ว่ากันไป

12. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ผมว่าอยู่ที่คุยกัน

ถ้าต่างฝ่ายต่างบริสุทธิ์ใจ

เรื่องก็จบง่ายครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้