แจ้งเตือนภัย โจรทุบกระจก ลักทรัพย์ จตุจักร + 70สถานที่จอด แล้วหาย

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Prince_ek, 26 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    เหตุเกิดเมื่อวันเสาร์ที่ 25 เมษายน 2009 ช่วงเวลา18.30-19.30น. ถนนกำแพงเพชร4 (เจเจมอร์ล-ตลาดปลา-พิพิธพัณธ์เด็ก จตุจักร):rolleyes:

จุดเกิดเหตุ รถได้จอดไว้บริเวณริมถนนทางเท้า มุ่งหน้าออกสถานีรถไฟฟ้า บีทีเอส ซึ่งเป็นเวลาการจราจรคับคั้ง พร้อมด้วยผู้คนเดินเล่นมากมาย แต่ก็ยังมีมิจฉาชีพ แฝงตัวมาทำลายทรัพย์สินและลักทรัพย์ จากรถยนต์ที่จอด ไว้ริมถนน:mad:

จากการสอบถามเจ้าพนักงานรับโทรศัพย์191(ขอบคุณเจ้าหน้าที่ ที่ประสานงานพร้อมคำชี้แนะ) ได้ความว่า ได้รับแจ้งคดีแบบนี้เฉพาะวันนี้มากมาย และได้สอบถามตำรวจสายตรวจที่เข้ามาให้ความช่วยเหลือ(ขอบคุณ สน.บางซื่อ ที่บริการเป็นอย่างดี)รถคันนี้เป็นคันแรกที่มีคดีแบบนี้ในบริเวณถนนกำแพงเพชร4 (มิน่าตำรวจมาเต็มไปหมด):eek:

จากการทำลายทรัพย์สินเพื่อลักทรัพย์ คนร้ายได้กระทำการวางแผนมาเป็นอย่างดี โดยทุบกระจกหูช้างบานหลังซ้าย(3เหลี่ยมเล็กๆ)แตก และได้หยิบทรัพย์สินมีค่าไป โดยมิได้เปิดประตู ไม่ทราบแน่ชัดว่าใช้มือหยิบหรืออะไร (สงสัยมือจะยาวมากๆ) โดยกลัวสัญญาณกันขโมยจะดัง(รถไม่มีระบบโซน่าตรวจจับความเคลื่อนไหวในรถ)
    :sad:

จึงอยากจะแจ้งเตือนเพื่อนๆคลับekทุกท่านน่ะค่ะ ช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ดี คนตกงาน ค่าครองชีพก็สูง จึงเกิดอาชีพลักขโมยเกิดขึ้นมากมาย ซึ่งคนร้ายอาจจะประสงค์ต่อทรัพย์และอาจทำร้ายเสียขีวิตได้ โดยขณะที่ไปลงบันทึกประจำวันกับร้อยเวร ก็มี ญ สาวอายุประมาณ35ปี โดนกระชากกระเป๋าถือเข้ามาแจ้งความ น่าสงสารค่ะ เค้าทำอะไรไม่ถูกเลย:eek:

ปล. อยากจะถามเพื่อนๆว่ากระจกสามเหลี่ยมบานหลังซ้าย(บริเวณใกล้ๆกับที่เติมน้ำมัน) จะหาซื้อได้จากที่ไหนค่ะ นึกว่าทำบุญบอกหน่อยน่ะค่ะ เมื่อธันวาคมสิ้นปีที่แล้วก็ โดนงัดรถไป เฮ่อ:cry:
    :D

อยากจะให้เพื่อนๆที่มีประสพการณ์หรือทราบ จุดเสี่ยงที่ต่างๆในการจอดรถ มาบอกต่อๆกันเพื่อนจะได้ระวังกันให้มากขึ้นน่ะค่ะ :p

ขอบคุณค่ะ สำหรับการเยี่ยมชมกระทู้ และ ชี้แนะติชม เจ้าของกระทู้พร้อมรับฟังความคิดเห็นและติชมค่ะ ขอบคุณค่ะ:D

เผย 70 สถานที่ "อันตราย จอดรถแล้วหาย

วิทยุ FM 91 จัดอันดับสถานที่ “จอดรถหายหรือจอดแล้วหาย”
    จากสถิติ 7 เดือน ยานพาหนะถูกโจรกรรม 627 คัน

พบสถานที่เสี่ยง 70 แห่ง
    "เคหะร่มเกล้า-คลองจั่น
    ตลาดสนามหลวง 2
    คอนโดเมืองทองธานี
    และห้างฯ เซียร์ รังสิต" ติดอันดับหนึ่ง​

ข่าวกรุงเทพธุรกิจ ออนไลน์ :
    นางสาวไจตนย์ ศรีวังพล รองกรรมการผู้จัดการ
    บริษัท วิไลเซ็นเตอร์ แอนด์ซันส์ จำกัด
    ผู้ร่วมดำเนินงานสถานีวิทยุพิทักษ์สันติราษฎร์ สวพ.FM 91 Traffic Pro
    คลื่นเพื่อข่าวสาร ความปลอดภัยและจราจร กองตำรวจสื่อสาร สำนักงานตำรวจแห่งชาติ
    เปิดเผยว่า

เป็นรถยนต์กระบะ (ปิกอัพ) จำนวน 411 คัน
    รถยนต์นั่งส่วนบุคคล จำนวน 200 คัน และรถยนต์ตู้ จำนวน 16 คัน

สำหรับ ยานพาหนะรถยนต์กระบะ (ปิกอัพ)
    ซึ่งถูกกลุ่มคนร้ายโจรกรรมไปจากสถานที่จอดรถ จำนวน 411 คัน
    หรือร้อยละ 65.55 ของจำนวนรถยนต์ที่หายทั้งหมด

พบว่า อันดับ 1 เป็นรถยนต์กระบะ (ปิกอัพ) ยี่ห้อ อีซูซุ
    จำนวน 168 คัน หรือร้อย 40.88 ของกลุ่มรถยนต์กระบะ
    ส่วนอันดับ 2 เป็นรถยนต์กระบะ (ปิกอัพ) ยี่ห้อ โตโยต้า
    จำนวน 115 คัน หรือร้อยละ 27.99

สำหรับรถยนต์นั่งส่วนบุคคล ซึ่งมีการแจ้งหาย
    ผ่านทางสถานีวิทยุ สวพ.FM 91 จำนวนทั้งสิ้น 200 คัน หรือร้อยละ 31.90 นั้น
    อันดับ 1 เป็นรถยนต์นั่งส่วนบุคคล ยี่ห้อ โตโยต้า
    จำนวน 86 คัน หรือร้อยละ 43 ของรถยนต์นั่งส่วนบุคคล

ส่วนอันดับ 2 ได้แก่ รถยนต์นั่งส่วนบุคคล ฮอนด้า จำนวน 63 คัน

สถานที่เสี่ยงสามารถจัดอันดับ
    ให้เป็นสถานที่ “จอดรถหาย หรือจอดแล้วหาย” ได้ 70 แห่ง
    เพราะมียานพาหนะหายไปจากสถานที่ดังกล่าวอย่างน้อยสถานที่ละ 2 คัน
    รวมจำนวนรถยนต์ที่ถูกโจรกรรมไป 185 คัน หรือคิดเป็นร้อยละ 29.51​

อันดับ 1 ​

ได้แก่ การเคหะ ร่มเกล้า, เคหะ คลองจั่น,
    ลานจอดรถตลาดสนามหลวง 2, คอนโดเมืองทองธานี และห้างสรรพสินค้า เซียร์ รังสิต
    มียานพาหนะรถยนต์ถูกกลุ่มโจรกรรมไปแล้วสถานที่ละ 6 คัน ในช่วง 7 เดือนที่ผ่านมา

อันดับ 2​

เป็นสถานที่จอดรถ ซึ่งมีรถยนต์หายไปแล้ว สถานที่ละ 4 คัน
    ได้แก่ ตลาดกรมชลประทาน ถนนติวานนท์, หมู่บ้าน รินทร์ทอง คลอง 2 ลำลูกกา,
    ซอยลาดพร้าว 112 ถนนลาดพร้าว, และซอยกำนันแม้น หรือเอกชัย 36 ถนนเอกชัย

อันดับ 3​

เป็นสถานที่จอดรถ ที่มีรถยนต์ถูกโจรกรรมไปแล้ว สถานที่ละ 3 คัน
    ประกอบด้วย ตลาดไท ถนนพหลโยธิน, ซอยมังกร-ขันดี ถนนเทพารักษ์,
    หมู่บ้านเสนานิเวศน์ ถนนเสนานิคม, ซอยจุฬาเกษม หรืองามวงศ์วาน 18 ถนนงามวงศ์วาน,
    ซอยท่าข้าม ถนนพระราม 2, ซอยท่าอิฐ ถนนรัตนธิเบศน์, ซอยลาดพร้าว 101,
    ซอยแฮปปี้แลนด์ ถนนลาดพร้าว, ถนนกรุงเทพ-กรีฑา, ซอยสุขุมวิท 71 หรือปรีดีพนมยงค์,
    ลานจอดรถ ตลาดมีนบุรี, ศาลเจ้าพ่อหลักเมือง จังหวัดสมุทรสาคร,
    หมู่บ้านประชานิเวศน์ 3 ถนนสามัคคี, ซอยวัดด่านสำโรง ถนนศรีนครินทร์,
    ซอยเรวดี ถนนติวานนท์, ซอยเอกชัย 76 ถนนเอกชัย, และถนนสุขาภิบาล 1 (ฝั่งธนบุรี)

อันดับ 4​

เป็นสถานที่ ซึ่งมีรถยนต์กระบะ (ปิกอัพ) รถยนต์นั่งส่วนบุคคล
    และรถยนต์ตู้ หายไปแล้วสถานที่ละ 2 คัน
    ได้แก่ ลานจอดรถใต้ทางด่วนฯ ซอยพหลโยธิน 1, ซอยพหลโยธิน 48,
    ซอยพหลโยธิน 52, ซอยพหลโยธิน 56, ลานจอดรถมหาวิทยาลัย รังสิต,
    ลานจอดรถ กอล์ฟ แมนชั่น ข้างมหาวิทยาลัย รังสิต,
    ห้างสรรพสินค้า ฟิวเจอร์ ปาร์ค รังสิต ถนนพหลโยธิน,
    หมู่บ้าน ณัฐดา ซอยรังสิต-นครนายก 62, ห้างสรรพสินค้า แฟชั่น ไอร์แลนด์,
    ซอยคู้บอน, ถนอมมิตร ปาร์ค คอนโด วัชรพล ถนนรามอินทรา,
    เคหะ ปากเกร็ด นนทบุรี, ซอยติวานนท์ 13 ถนนติวานนท์, หมู่บ้านรัตนธิเบศน์,
    บางใหญ่ ซิตี้ ถนนตลิ่งชัน-สุพรรณบุรี, สมาคมชาวปักย์ใต้,
    หมู่บ้าน สุขสันต์ 6 ถนนกาญจนาภิเษก, เคหะ ทุ่งสองห้อง ถนนแจ้งวัฒนะ,
    ซอยชินเขต หรืองามวงศ์วาน 47, ซอยประชาราษฎร์ 1 ถนนประชาราษฎร์,
    ซอยลาดพร้าว 43, ซอยลาดพร้าว 71, ซอยลาดพร้าว 109 ถนนลาดพร้าว,
    ซอยรามคำแหง 24, ซอยรามคำแหง 58, ซอยรามคำแหง 188 ถนนรามคำแหง,
    เคหะ ดินแดง, ซอยอ่อนนุช 17 ถนนอ่อนนุช, ซอยสุภาพงษ์ ถนนศรีนครินทร์,
    ซอยที่ดินไทย ถนนเทพารักษ์, ลานจอดรถวัดพลับพลาไชย ถนนหลวง,
    ทางเข้า สน.บุปผาราม ถนนอิสรภาพ, ซอยจรัญสนิทวงศ์ 57 ถนนจรัญสนิทวงศ์,
    ซอยเอกชัย 34, ซอยบางบอน 5 ถนนเอกชัย, ซอยเพชรเกษม 88,
    ซอยเพชรเกษม 114, ฟาร์มจระเข้ สามพราน,
    ลานจอดรถ วัดไร่ขิง ถนนเพชรเกษม, ซอยประชาอุทิศ 27 (ฝั่งธนบุรี),
    ซอยสะแกงาม ถนนพระราม 2, ตลาดมหาชัย สมุทรสาคร,
    ห้างสรรพสินค้า เทสโก้ โลตัส สาขา ศาลายา จังหวัดนครปฐม

สถานที่เสี่ยง “จอดรถหาย หรือจอดแล้วหาย”
    ที่อยู่ในกลุ่มสถานที่จอดรถประจำ ของอาคารที่พักอาศัยประเภท หอพัก
    อพาร์ตเม้นต์ คอนโด และแมนชั่น
    ซึ่งเจ้าของยานพาหนะรถยนต์พึงระวัง

อันดับ 1 ได้แก่ ลานจอดรถ คอนโด เมืองทองธานี
    อันดับ 2 คือลานจอดรถ หอพัก อพาร์ตเม้นต์ คอนโด และแมนชั่น ภายในซอยลาดพร้าว 112
    และอันดับ 3 คือ ซอยลาดพร้าว 43 ถนนลาดพร้าว, ถนนลาดปลาเค้า,
    ถนนศรีนครินทร์, ถนอมมิตร ปาร์ค คอนโด, ถนนประชาสงเคราะห์,
    ซอยจุฬาเกษม หรืองามวงศ์วาน 18, บางใหญ่ ซิตี้ ถนนตลิ่งชัน-สุพรรณบุรี,
    แมนชั่น หอพัก ข้างมหาวิทยาลัย กรุงเทพ ศูนย์รังสิต,
    ริมถนนสุขุมวิท จังหวัดสมุทรปราการ, ถนนเทพารักษ์, และถนนเพชรเกษม

ขณะเดียวกัน ลานจอดรถที่พักอาศัย ประเภท การเคหะ
    อันดับ 1 ได้แก่ การเคหะ ร่มเกล้า และการเคหะ คลองจั่น
    ส่วนอันดับ 2 คือ การเคหะ บางพลี เมืองใหม่
    และอันดับ 3 ได้แก่ การเคหะ ดินแดง ทุ่งสองห้อง และ ปากเกร็ด นนทบุรี

ส่วนสถานที่จอดรถชั่วคราว ประเภท ลานจอดรถของตลาด
    ที่พึงระวัง เพราะเป็นสถานที่เสี่ยง
    อันดับ 1 ได้แก่ ตลาดสนามหลวง 2 ถนนพุทธมณฑล สาย 2
    อันดับ 2 คือ ตลาดกรมชลประทาน ถนนติวานนท์
    อันดับ 3 ประกอบด้วย ตลาดมีนบุรี และตลาดไท
    และอันดับ 4 คือ ตลาดมหาชัย จังหวัดสมุทรสาคร

สำหรับลานจอดรถของ ห้างสรรพสินค้า
    ที่ถูกจัดให้อยู่ในสถานที่เสี่ยง
    อันดับ 1 ได้แก่ ลานจอดรถ ห้างสรรพสินค้า เซียร์ รังสิต ถนนพหลโยธิน
    ส่วนอันดับ 2 คือ ลานจอดรถ ห้างสรรพสินค้า แฟชั่น ไอร์แลนด์ ถนนรามอินทรา,
    ห้างสรรพสินค้า ฟิวเจอร์ ปาร์ค รังสิต ถนนพหลโยธิน
    และห้างสรรพสินค้า เทสโก้ โลตัส สาขา ศาลายา จังหวัดนครปฐม

และสถานที่จอดรถซึ่งเป็นลานจอดรถของวัด และศาลหลักเมือง
    ที่ควรระมัดระวังอย่างยิ่ง
    อันดับ 1 ได้แก่ ลานจอดรถ ศาลเจ้าพ่อหลักเมือง จังหวัดสมุทรสาคร
    อันดับ 2 คือลานจอดรถ วัดไร่ขิง และลานจอดรถวัดพลับพลาไชย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 พฤษภาคม 2009
    So_EK ถูกใจสิ่งนี้
  2. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    อึม...เสียใจด้วยนะครับ ต้องระวังอย่างมาก เศรษฐกิจแบบนี้
    ขนาดบ้านผม แค่ 2 ชั่วโมงมันมาทางหลังคา และตัดเจาะ เหล็กดัด
    ตัวคนเข้ามาตัวเล็กมาก ได้ทองผม ไป 3 บาท เกือบ 5 หมื่น บาทอะ
    คับ เจ็บใจมาก เมื่อคิดดูแล้ว อาจเป็นขึ้ยาแถวบ้า แต่ก็ไม่มีหลักฐานอะ
    ไร บ้านติดกัน เกรงจะมัปัญหา ถ้าไม่ใช่ ก็เลยปล่อยลอยนวล

ตอนนี้ตีเหล็ก เข้ามายากขึ้นครับ นอกเรื่องกับรถไปหน่อยครับ

เมื่อเร็ว ๆ นี้ ก็มีข่าว แถวห้าง เซ็นทรัล พระราม 3 มีการขโมย
    พวก ลิ้นหน้า และไฟเลี้ยวซ้าย ขวา ซึ่งงัดได้ง่าย ๆ ต้องระวังกันนะ
    ครับ ผมชอบไป บ่อยซะด้วย ต้องพยายามจอดที่สว่าง ว่างก็มาดูลาด
    เลา บ้าง อย่าจอดทิ้งไว้นาน

Prince_ek ถูกใจสิ่งนี้
  3. NENG_VTEC

NENG_VTEC New Member Member

526
    31
    0
    เสียใจด้วยนะครับ โจรมันเยอะจริงๆเมื่อเช้าฟังข่าวที่จอดรถสวนหลวง ร. 9 ก็โดนแถมเป็นโจรต่างชาติด้วย อินโด

4. ping0168

ping0168 New Member Member

210
    11
    0
    เสียใจด้วยนะครับ

5. i-vtec

i-vtec Member Member

188
    13
    18
    อีกแล้วหรอครับ
    เสียใจด้วย ถ้าจะให้ดีของมีค่าไม่ควรไว้ในรถครับ
    เอาไว้หลังรถดีกว่า ไม่ล่อสายตาคนร้ายครับ

ปล.
    กระจกบานหลังซ้ายมากกว่านะครับ.... ไม่น่าใช่หลังขวา

6. karunyoo_EK

karunyoo_EK New Member Member

167
    21
    0
    โจรมันเยอะจริงๆ

7. EK2670

EK2670 New Member Member

96
    17
    0
    ขอให้หาของได้ไวไวนะครับ
    ใครมีก้ช่วยๆกันหาด้วยครับ
    อัพให้ครับ

8. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    เสียใจด้วยครับ เดี๋ยวนี้โจรเยอะจริงๆ

9. ASIMO 11

ASIMO 11 New Member Member

275
    34
    0
    แย่จริง ๆ คับ เสียใจด้วย เพื่อน ๆ ก้อระวังกันด้วยนะคับ

10. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    เสียใจด้วยครับ โจรมันมาทุกรูปแบบ
    ดูจากรูปหูช้างหลังซ้ายหรือปล่าวครับ

11. k_thanan

k_thanan New Member Member

174
    21
    0
    เสียใจด้วยครับ เดี๋ยวนี้ผมแทบจะนั่งรถตู้ไปทำงานทุกวัน

12. acer3608

acer3608 New Member Member

88
    4
    0
    รู้สึกแย่จังครับที่เห็นข่าวแบบนี้ อย่าวางใจมากกันนะครับ ระวังให้มากที่สุดเป็นดีครับ

13. sarut

sarut New Member Member

372
    66
    0
    เสียใจด้วย

ปล.เพื่อนชาวอีเคก้อระวังตัวกันด้วยนะครับ

ผมเองก้อระวังตัวโดยการไม่ค่อยพกทรัพย์สินเเละระวังตัวมากขึ้นครับ

14. tit_satit

tit_satit New Member Member

109
    26
    0
    จอดรถหน้าบ้าน ติดถนนใหญ่ก็ต้องระวังด้วยนะครับ อิอิ
    ปล.พอดี ผ่านไปเจอมาเมื่อวาน
    :D

15. vakabayashi

vakabayashi New Member Member

189
    5
    0
    เสียใจด้วยครับ

เพื่อน ๆ คนอื่นก็วนหาที่จอดดี ๆ หน่อยแล้วกัน

ยอมเสียเวลาดีกว่าเพิ่งพายาเสพติด (เง้อ..........) :eek::eek::eek:

16. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    เสียวเลยคร้าบบ

17. salmon drag

salmon drag New Member Member

286
    7
    0

18. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ขโมยเยอะจริงๆ อันตรายคับ ขอบคุณมากคับ สำหรับข้อมูล

19. gipson

gipson New Member Member

47
    4
    0
    เสียใจด้วยคนนะครับ

20. mr.prasanai

mr.prasanai New Member Member

193
    2
    0
    เดี๋ยวนี้เวลาติดกันขโมย ก็ยอมเสียเพิ่มเอาแบบจับเครื่อนไหวในรถด้วย แบบสะเทือนแรงๆแล้วดังคนช่วยไม่พอแล้ว มั้ง

21. zeraph

zeraph New Member Member

734
    32
    0
    เสียใจด้วยครับ กระจกหูช้างที่ศูนย์น่าจะยังพอมีนะครับ

22. sarut

sarut New Member Member

372
    66
    0
    เวลาจอดรถไปกินเหล้าก้อระวังนะครับพี่โส

คูเป้ด้วย

ราคาดี:D

23. louismax

louismax New Member Member

432
    78
    0
    เสียใจด้วยนะคับ

24. pop96

pop96 New Member Member

825
    68
    0

จอดรถที่ไหนก็ระวังกันด้วยนะครับ

25. onepiece_04

onepiece_04 New Member Member

99
    12
    0
    เคยโดนเหมือนกันงับ

กระจกพร้อมซิลยางซ้ายเบิกศูนย์ประมาณ 3000 ครับ

26. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    เมื่อวานไปจตุจักรมาเหมือนกัน แต่จอดไว้ที่ JJ Mall ครับ ค่าจอดแพงหน่อยแต่ปลอดภัยกว่าเยอะ

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

27. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    มันเสียวยังไงอ่ะเพ่

ผมขอเตือนนะครับ คนที่ชอบวางของไว้ในรถล่อโจรขโมย(กระเป๋าเปล่าก็เถอะ)
    การจอดรถในที่สาธารณะไม่ควรวางกระเป๋า ของมีค่าไว้บนเบาะไม่ว่า
    หน้าหรือหลัง การป้องกันการโจรกรรมต้องเริ่มที่ตัวเราเซฟตัวเองก่อน
    อย่าไปโทษโจรอย่างเดียว คนมันโหยมีโอกาศมันก็เอาครับ

28. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    พวกโจรใจร้าย

29. bigeyes96

bigeyes96 New Member VIP

616
    246
    0
    โดนอีกแล้วหรอคับ คราวที่แล้วก็โดนโทรศัพท์มือถือ,แหวน,ต่างหู
    คราวนี้โดนอะไรอีกล่ะคับ โดนบ่อยอย่างนี้ต้องเข้าวัดทำบุญแล้วล่ะ
    ส่วนคดีที่แล้วมีความคืบหน้ายังไงบ้าง หรือว่ายังเงียบหายสนิทคับ
    ต่อไปอย่าเอาของมีค่าไว้ในรถนะคับ รถผู้หญิงขับโจรมันชอบงัด
    ยังไงก็ระมัดระวังมากขึ้นนะคับ ด้วยความห่วงใยจากเพื่อนEKคับ

30. ari

ari New Member Member

670
    185
    0
    อ๋อ น้องคนนี้เองจำได้แล้ว ขอให้กลับมาโชคดีเร็วๆนะคะ:)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้