ตอนนี้ใช้ชุดไฮพาวเวอร์อยู่ ถ้าใส่ Amp เพิ่ม จะทำให้เสียงดีขึ้นเยอะมั๊ยครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย SpeculatoR, 15 มกราคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SpeculatoR

SpeculatoR New Member Member

23
    0
    0
    ที่มีในรถตอนนี้ก็คือ

Pioneer 7750(50Wx4)

ลำโพงด้านหน้า Revac 6 นิ้วแยกชิ้น (System Power : 140 W, System Efficiency : 95 dB)

ลำโพงด้านหน้า Revac 6 นิ้วแกนร่วม

ถ้าผมจะใส่ Power Amp เพิ่มจะทำให้เสียงดีขึ้น แน่นขึ้นกว่านี้มั๊ยครับ เพราะเห็นลำโพงหน้ารับได้ตั้ง 140W แต่ front ขับได้แค่ 50W เอง แล้วควรที่จะใส่ Amp แบบไหน class ไหน กี่ ch ดีครับ :D

ปล.สไตล์การฟังของผมไม่เน้นเบสมากนัก แต่ขอให้มีบ้างก็พอครับ

2. [LeNGy~MaSTeR]

[LeNGy~MaSTeR] New Member Member

35
    2
    0
    ดูจากรูปการแล้ว ผมว่า ลำโพงตัวนี้ไวใช้ได้ครับ ฟรอนท์ขับสบายๆ

ส่วนแอมป์นั้น คง พึ่งได้ ตรงไดนามิคพาวเวอร์ เสียงมีการควบคุมดี ดนตรีนิ่งขึ้น รายละเอียดออกมาชัดเจนขึ้นครับ ส่วนคุณภาพเสียงนั้น แอมป์เปลี่ยนได้ไม่มากนะ ต้นเสียงจริงๆคือฟรอนท์ครับ ถ้าใช้ตัวนี้
    ควรเลือกพาวเวอร์แอมป คลาส ab ที่ให้ แหลมซอฟท์ เน้นกลางโปร่ง เบlกระชับ มีเนื้อเสียง แนะนำลองไปฟัง U dimension รุ่น Jr.กับGlow กั้บ^^

ถ้ามีตังใส่ได้ก้อควรใส่ครับ ถ้างบน้อยลองทำการติดตั้งให้ดีๆแล้วจะเห็นว่าระบบที่คุณมีนั้น ดีขึ้น
    กว่าเดิมมากทีเดียว

3. SpeculatoR

SpeculatoR New Member Member

23
    0
    0
    ขอบคุณครับ...ผมมีงบประมาณ 5,000 และอยากได้ Amp 4ch. พอมีตัวเลือกแนะนำมั๊ยครับ :cool:

4. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    เพื่อนผมก็ใช้ไฮพาวเวอร์ขับ แยกชิ้นหน้า รวมชิ้นหลัง แต่มันมาแปลก
    มันเพิ่มแอมป์ เพื่อขับซับ 10 นิ้ว 1 ดอกแทนอ่ะ แต่ฟังๆดูแล้วก็เสียง
    ดีใช้ได้เลย มันบอกว่ามันฟังคนเดียวไม่ได้ไปเปิดอัดให้ใครฟังเอาตัง
    ไปใส่แอมป์กับซับดีกว่าอ่ะ ลองฟังดู เบส ทุ้ม นุ่ม ลึกดีครับ

เห็นมันว่าลงทุนไปไม่แพงเลย ซับพร้อมตู้แบบคำนวณปริมาตรไม่
    เกิน 3 พันหรือไงนี่แนะ แอมป์ก็เป็นมือสองไม่กี่พันอ่ะครับรวมติด
    ตั้ง รวมสายต่างๆแล้วไม่น่าเกิน หกพันมั้งครับ

5. ake.....

ake..... New Member Member

39
    1
    0
    หาซับ10นิ้วใส่สักตัว+แอมป์ขับซับแล้วจูนเสียงเนียนๆก็okแล้วครับ
    ฟังในรถนะครับ

6. audiofreak

audiofreak Guest

0
    0
    0
    พูดถึงการทำงานของพาวเวอร์เเอมป์นั้น มีส่วนช่วยในการพัฒนาเสียงอย่างเเน่นอนครับ การขยายสัญญาณของเเอมป์จะมีกระเเสที่นิ่งทำให้เสียงดนตรีและเมโลดี้ที่ออกมามีความใส สะอาด คมชัด กว่าตัวไฮพาวเวอร์จากฟร้อนท์เอ็นด์ทั่วไป ส่วนงบประมาณที่ว่ามานั้น ควรหา พาวเวอร์ 4ch.คลาส ab สักตัว เพื่อขับลำโพงหน้า-หลัง หรือถ้าเพิ่มงบประมาณอีกนิด ก็น่าจะหา ซับ สักดอกนึง เพื่อให้ได้ย่านเสียงเบสเข้ามาช่วยครับ
    งบ 5000 ถ้าเป็นของใหม่ลองดู MA Audio หรือ performance ดูครับ ราคาน่าสมเหตุสมผล

7. noappear

noappear Guest

0
    0
    0
    5000 คงต้องเล่นมือสองละครับ เพราะถ้าได้ของใหม่ก็เสียงธรรมดา ปัญหาจะหนักไปเรื่องของสายทั้งหลาย ค่าแรงติดตั้ง แผงไม้ แผงแอมป์ คิดดูว่าถ้าค่าแรงพวกนี้ซัก 1500-2500 ไปแล้ว ไอ้เจ้าแอมป์ที่เค้าใส่ให้เราเนี่ย มันจะเหลืออะไร ผมเดาว่าน่าจะบ้านหม้อนะ พวกนี้ไม่ใช่ไม่ดีนะ มันก็สมราคาของเค้าแหละ แค่จะบอกว่ามันไม่ค่อยได้คุณภาพ 5000 จริงๆ อะครับ ถ้าจะ save จริงๆ ก็เอาเงินไปแดมป์ประตู เอาสัญญาณคู่หลังขับซับวัตต่ำๆ(หมายถึงที่มันไวต่อการขับนะครับ) มันน่าจะง่ายกว่า แต่ผมว่ายังไงๆ ก็คงจะเกิน 5000 ไปนิดๆ อยู่ดีอะครับ .......รอผู้รู้มาตอบดีกว่าครับ

8. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    DR ไงครับ ในเวบนี้เห็นขายอยู่ 5500 เอง มือ 1 ด้วย

9. noappear

noappear Guest

0
    0
    0
    ได้ค่าสาย รวมติดตั้งด้วยเหรอครับ ผมว่าแค่ราคาแอมป์มั้งครับ

10. Juy115PowerHaus

Juy115PowerHaus New Member Member

448
    5
    0
    ลองดูแอมป์ อลังการดูสิครับ ราคา2900เอง ซับ10นิ้ว ดอกเดียวพันกว่าบาท เหลือนิดหน่อยก็ค่าตู้ค่าสาย

http://www.anuwataudio.com/webboard/webboard.php?Category=web

11. ^_^PreluDe_H22A^_^

^_^PreluDe_H22A^_^ New Member Member

27
    0
    0
    เห็นด้วยกับความเห็นข้างต้นที่หลายท่านตอบครับ แต่ผมอยากขอเสริมในเรื่องของการแดมป์ที่แผงประตูเพิ่มเพื่อเพิ่มความสงัดในห้องโดยสารและเพื่อเสริมประสิทธิให้ตัวลำโพงครับ ยิ่งมีแอมป์มาขับด้วยที่ลืมไม่ได้คือแผงไม้ที่รองลำโพงครับ ยังไงตอนใส่แอมป์ถ้าติดตั้งดีนะครับ ไม่พ้นต้องรื้อลำโพงมาเดินสายบัดกรีใหม่อยู่แล้ว ก้อจัดการดูว่าแน่นหนาดีไม๊ สายสัญญาณก้อควรจะเลือกใช้ของดีๆไปเลยครับต่อไปจะทำอะไรจะได้ไม่ต้องรื้อบ่อย
    จากที่กล่าวมาทั้งหมดรถท่านอาจจะดีอยู่แล้ว หรือไม่ผมไม่อาจทราบได้ครับ แต่ลองเช็คดูอีกครั้งครับ หวังว่าจะมีความสุขกับการฟังเครื่องเสียงครับ

ปล.เรื่องแอมป์ถ้างบประมาณระดับนี้โดยไม่รวมค่าติดตั้งและอุปกรณือื่น ผมเห็นด้วยกับคุณnoappear
    ในเรื่องการเลือกหาแอมป์มือสองครับ ลองดูที่ www.thai2hand.com หรือไม่ก้อ www.pantip.com ครับ จะได้ของที่มีคุณภาพดีกว่าในงบที่เท่ากันแต่สภาพนี่ต้องมีความชำนาญบ้างครับ แต่มีพ่อค้าอยู่ครับในสองเวปนั้น ถ้าซื้อจากเค้าก้อยังพอจะแน่ใจได้ว่าก่อนซื้อสามารถลองฟังได้ มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง ของมีปัญหาตามได้ ซึ่งพอจะช่วยให้อุ่นใจได้บ้างสำหรับผู้ซื้อ ลองดูครับร้านมือสอง คุณแบงค์ออดิโอเอ็กตรีมแถวสะพานพระรามเจ็ด คุณเหลิมเดอะว้อยด์ คุณกบ คุณตั้ม คุณก้องซึ่งล้วนอยู่แถวรามคำแหงและคลองตัน ฯลฯ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้