++ ถามเรื่องปลั๊ก OBD / เรื่องการจูนรอม / Hondata ครับ ++

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย GaB, 24 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    พอดีไปเจออันนี้มาครับ

http://hondamarketplace.com/showthread.php?t=2553212

เลยอยากถามว่ามันเป็นอแดปเตอร์เอาไว้แปลงจาก OBD2 เป็น OBD1 ใช่มั้ยครับ ถ้าอย่างนี้ก็คือไม่ต้องรื้อสายไฟหรือวายริ่งหรือเปลี่ยนกล่องใหม่เพื่อให้เป็น OBD1 เลยใช่มั้ยครับ สมมติเครื่องเป็น D16Y8 แต่อยากเอาจูนรอมเรียลไทม์น่ะครับ จะใช้อแดปเตอร์แบบนี้ได้มั้ย

ถามอีกอย่างด้วยครับ ถ้าเกียร์ออโต้จะจูนเรียลไทม์ ต้องทำอะไรเพิ่มเติมจากเกียร์ธรรมดาบ้างครับ

ข้อสุดท้าย มีใครเล่นกล่อง Hondata บ้างมั้ยครับ เห็นรุ่นนี้ http://www.hondata.com/s300.html อ่านสเป็คแล้วน่าสนใจดี (น่าจะจูนเองได้ไม่ยาก...รึเปล่า:eek: ) ถ้าใครมีข้อมูลหรือเล่นอยู่ มาเล่าให้ฟังหน่อยครับ

รบกวนเท่านี้ก่อนครับ

ขอบคุณครับ

2. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ผิดถูกยังไงก็ขออภัยครับ เพิ่งเริ่มเรียนรู้เหมือนกัน ใครเก่งก็มาแชร์ความรู้กันหน่อย (แต่เรื่องจูนกล่องเค้าถือเป็นเคล็ดลับ ไม่ค่อยมีใครชอบเปิดเผยกัน สงสังทำเงินได้ดี อิ อิ)

3. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ขั้นเทพเลยครับ

4. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ศึกษายังไงมาเล่ากันให้ฟังบ้างนะคับ พี่ :D:D

5. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0
    ใช้ hondata s200 ก้พอแล้ว s300 แค่ มีของมาเสริม

s200 ก้ไม่ได้ แต่งต่างจากการ กับการ จูนเรียลไทม์ เลย ครับ

แต่ จะได้ ฟังชั่น ต่าง ๆ ของ hondata

เช่น ไฟเช้ด เอ็นจิ้น ทำเป็น ชิพไลได้

ปล. เท่าที่รู้และเห็นมา งะครับ

6. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ถูกแล้วครับ เอาไว้แปลงจาก OBD2 เป็น OBD1 จริงๆในไทยก็มีคนทำขายนะครับ
    ส่วน Hondata นั้น พี่เบิร์ด V-Pro ก็จูนได้ครับ ส่วนตัวผมคิดว่าใช้ S300 ดีกว่าและก็คิดว่าดีกว่ากล่องเดิมจูนแน่นอนครับ

7. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ไม่ต้อง ลงทุน ไปเล่นถึง hondata หรอก ครับ

ถ้า อยากจะ จูนเอง ลองกลับ กล่อง OBD-I ก่อน ก็ได้ครับ ถูกกว่า hondata เยอะ

ส่วน เรื่อง อยากลองจูน ลองเลยครับ มันไม่ยาก แต่ ก็ไม่ง่าย

ถ้าเกิดมีท่านใดสนใจ ที่จะลองจูนด้วยตัวเอง แต่ไม่รู้จะ เริ่มจากไหน เริ่มยัง ไง

โทรมาคุยกับผมก็ ได้ ครับ ยินดีให้คำปรึกษา จากประสบการณ์อันน้อยนิด :D :D

083 - 5000 -747

8. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    ขยายความให้คับ
    เครื่องที่ ใช้ ECU แบบ OBD2 (จูนไม่ได้) แต่ WANT อยากจูน
    ก็ต้องหากล่องที่มันจูนได้(OBD1)มาใช้ หากล่องมาได้ ก็ต้องวายสาย ที่ Harness(ปลั๊กหน้ากล่องECU)
    อแดปเตอร์เขาก็เลยช่วยให้ไม่ต้อง วายสายที่ Harness คับ เพราะเขาวายมาให้แล้วคับ

9. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0

ไม่ต้องถึงกับ hondata หรอ กล่องเดิม + Crome ก็ทำได้

สั่งพัดลมทำงาน 100% ตามความร้อนยังได้เลย

10. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0

เคย อ่านเห็น แต่ไม่รุ้ รายละเอียดมาก

น่าสนใจ ดีครับ น่า เอา มา โพสให้ดู ว่า

ทำงานอะไร ยังไง ค่าโปรแกรม กี่บาท

11. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    -ดีจังครับ อยากเหมือนกัน ขอข้อมูลเยอะๆๆๆอีกครับ.......ติดดาวเลยน่าสนใจดีครับ

12. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ขอบคุณมากๆครับ

ได้ความรู้เพียบเลย

13. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    กล่อง OBD-I ใส่ B16A เค้าขายกันอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ จะเอามาเล่นกับ CROME ดูก่อนครับ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้