รบกวนถามตร๊าบเกลียวยึดฝาสูบ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย earth_ek96, 24 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    ตร๊าบเกลียวยึดฝาสูบที่เสื่อสูบต้องทำยังไงบ้างครับ
    ราคาประมาณเท่าไร และใช้ทนไหมครับ มีร้านทำดีๆแนะนำไหมครับ
    ขอบคุณครับ

2. 470180096

470180096 New Member Member

275
    7
    0
    ตกประมาณรูละ 500 ครับ 10 รู = 5000+ - (ทนกว่าเดิมครับ)

3. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ผมไม่รู้จริง แต่ผมก็อยากรู้ช่วยสอนไขข้อข้องใจหน่อยครับ
    ทำเพื่ออะไร ทำแล้วมีประโยชน์ยังไงครับ
    ขอบคุณมากครับ เพื่อเป็นความรู้นะครับ

4. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    Bolt(น็อทตัวผู้)ที่ใช้ขันฝาสูบเพื่อประกบติดกับเสื้อสูบ เป็นBolt ที่ใช้ค่าแรงขัน(ค่าทอร์ค)สูงมากคับ เพื่อรองรับการจุดระเบิดอย่างรุนแรงในห้องเผาใหม้(ฝาสูบ) และป้องกัน ไม่ให้ พลังงาน ที่ได้ จากการ สันดาปเชื้อเพลิงภายในห้องเผาให้เล็ดรอดออกมา
    ดังนั้น ถ้ามีการ ขัน เข้าออกบ่อยๆ(บางตัวเปิดฝาครั้งแรกก็โดนเลยคับ) เกลียว ที่เสื้อสูบ มันก็จะชำรุด ขันเท่าไร มันก็ไม่ได้ค่า ทอร์ค ที่ ร.ง. กำหนด
    บ้านๆเขาเรียก เกลียวมันรูด มันก็เลย ต้องมีการเจาะคว้าน รูที่เกลียวมันรูด แล้วก็ฝังสตัทเกลียว เข้าไปใหม่ คับ
    ถูกแพง ก็แล้วแต่ วัสดุ ที่ นำมาใช้และร้านที่รับทำคับ ส่วนใหญ่ 500-800 บาท ต่อตัวคับ ไม่จำเป็นต้อง ทำทุกตัว
    เสียตัวใหนทำตัวนั้น แล้วจะรู้ได้ไง ว่าตัวไหนเสียบ้างโดยที่ยัง ไม่ได้อัดค่าทอร์คลงไป อันนี้อยู่ที่ประสบการ ของช่าง คับ

ปล.เพราะฉะนั้น ไม่จำเป็น ไม่ชัว อย่าเปิดฝาสูบ คับ

แค่นี้นะ จุ๊บๆ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 เมษายน 2009
  5. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    เวลาทำต้องทำตัวผู้ด้วยใช่ไหมครับขอบคุณครับ

6. ประจวบ

ประจวบ New Member Member

36
    2
    0
    รู้มัยทำมัยพัง ช่างขี้เกียรชอบใช้บล็อกลมขัน ไม่ว่า เข้า หรือ ออก ก็ไม่สมควรทำ โดย
    ปรกติแล้วไม่ค่อยเสียหลอก ส่วนทำที่ไหน ทำที่ ร้านเงาก็ได้ หรืออยู่แถวท่าพระก็ทำที่
    ร้านเกียรก็ได้อยู่เส้นเพชรเกษมก่อนถึงแยกท่าพระไม่มากซ้ายมือ 2--3 ห้องทำดี ลองดู

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้