ถามเรื่องท่อระบายไอน้ำมันเครื่อง

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย kanamoo, 23 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kanamoo

kanamoo New Member Member

11
    0
    0
    ทำไมท่อระบายไอน้ำมันเครื่องที่ออกจากฝาครอบวาล์วต้องต่อไประหว่างกรองอากาศกับลิ้นปีกผีเสื้อด้วยครับ มันมีประโยชน์ยังไงครับ ขอบคุณครับ

2. NENG_VTEC

NENG_VTEC New Member Member

526
    31
    0
    เท่าที่ทราบเมื่อแรงดันไอน้ำมันเครื่องเยอะๆวาว์วจะเปิดเพื่อให้ไอน้ำเครื่องกลับ
    ไปเผาไหม้ใหม่ให้หมดก่อนที่จะปล่อยออกไป เพื่อไม่ให้ทำลายชั้นบรรยากาศครับ

3. OaT_DBS

OaT_DBS New Member Moderator

538
    170
    0
    ไอน้ำมันเครื่องมันจะไปช่วยหล่อเลี้ยงบ่าวาวล์ด้วยครับ
    แต่ถ้าไอน้ำมันมีมากไปก็อาจจะทำให้ในท่อไอดีสกปรก
    หรืออไปทำให้เซ็นเซอร์ หรือลิ้นปีกสกปรกเร็วได้เค้าจึง
    มีถังดักไอน้ำมันเครื่องออกมาขายยังไงหละครับ ก่อนจะ
    เข้าไปในท่อไอดีก็ผ่านเจ้าถังนี่ซะก่อน ไอน้ำมันจะได้ลดลง

4. yodyayee

yodyayee New Member Member

716
    10
    0
    ชัดเจนเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้