ช่วยด้วยครับพี่ ไมตี้ มีปญหาครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย PUVIGO@HLC, 17 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PUVIGO@HLC

PUVIGO@HLC New Member Member

640
    10
    0
    1 รถมีอาการสตาร์ทไม่ติด(รถไม่ค่อยได้ขับครับ)แบตเตอรี GS 100 A ใช้มา 1 ปี ครับ ดูไฟหน้าไมประมาณ 10-11 V เอามิเตอร์เช็คแล้ว 12 V
    ---เริ่มสตาร์ทบิดกุญแจรอสตาร์ทปกติจะมีเสียงรีเลทำงาน2-3วิดังแก๊ก แต่ตอนนี้ต้องรอรีเล 10-15วิ
    2 รถติดมากตอนเล่นสงกรานต์3-4 ชม.
    -- แอร์ไม่เย็นเลยครับ
    -- ความร้อนขึ้นเกินครึ่ง
    -- น้ำในหม้อน้ำแห้ง 2 ลิตร ได้ครับ
    พี่ๆชาว Hilux club ช่วยด้วยครับ ขอบคุณครับ

2. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    อาการที่ว่ามาต้องค่อยๆแก้ที่ละเรื่องนะครับ ผมก็ไม่ค่อยรู้เท่าไหร่ เด๋วให้กูรูมาตอบครับ

3. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0
    - ถอดรีเลย์มาเช็คหน่อยครับ
    - ดูน้ำยาแอร์ที่ไดเออร์...ถ้ามีฟองขาวๆ...น้ำยาขาดครับ
    - เช็คพัดลมฟรีปั๊ม
    - เช็คระบบระบายความร้อน...เช็ครั่วระบบทางเดินน้ำครับ...

4. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    รถจอดไว้นาน แนะนำลองตรวจสอบแบตเตอรี่น้ำกลั่น และขั่ว + - ของแบตเตอรี่ครับว่า
    สะอาด อยู่ในระดับที่ปกติหรือเปล่าว ถ้าไม่งั้นเอาไปชาร์ทหรือไปที่ร้านเขามี meter วัดว่าแบตยังใช้งานได้อยู่หรือเปล่าว
    สามารถเก็บไฟได้หรือเปล่าว ไม่ใช้ meter อย่างเราที่ใช้วัดไฟทั่วไปนะครับมันบอกไม่ได้ว่าแบตยังดีหรือเปล่าว

อาการ relay ทำงานช้าน่าจะมาจากระบบไฟฟ้า ก็แบเตอรี่ไม่มีไฟจ่ายออกมาพอครับ
    ถ้าไม่ค่อยได้สตาร์ท ครั้งต่อไปเปลี่ยนแบตก็ใช้แบเตอรี่แห้ง หรือกึ่งแห้งจะดีกว่าครับ

ส่วนที่แอร์ไม่เย็นความร้อนขึ้นเกิดจากไม่มีอากาศถ่ายเทผ่านแพงความร้อนได้สะดวกครับ
    ถ้าน้ำยาแอร์ไม่ขาด คือไม่เกิดฟองอากาศด้านใน
    ถ้าเป็นแอร์ไม่เย็นแนะนำหาน้ำแรงดันแรงๆสูงๆ ฉีดที่แพงระบายความร้อนด้านหน้าครับ
    แต่ผมลอง D.I.Y คือไม่มีเครื่องพ่นแรงดันน้ำเลยเห็นเขาทำกันโดยเอา น้ำยาล้างห้องน้ำ "เป็ด" มาราดที่แผงด้านหน้าครับ
    ผลที่ได้คือ คราบเขมา คราบน้ำมันออกมาเกลี้ยงเลย น้ำดำมากเลยครับ เมื่อราดเสร็จแล้วก็ทิ้งไว้สักพักล้างออกน้ำเปล่าว
    แอร์จะเย็นขึ้นครับ ++(ไม่แนะนำให้ทำกับรถเก่า ทำไม่ควรจะบ่อย 2-3ปีครั้ง แพงระบายเก่าก็ไม่ควรทำ เดี๋ยวมันจะรั่วครับ)++
    หรืออีกอย่างติดพัดลมไฟฟ้าช่วยอีกสักตัวครับ ร้านแอร์เขาทำให้ได้

ปกติน้ำในหม้อน้ำไม่น่าจะขาดมากครับ ลองดูที่หม้อพักน้ำหายด้วยหรือเปล่าว ถ้าหายควรเอาหม้อน้ำไปตรวจสอบรอยรั่วแล้วล้าง
    เปลี่ยนใส่น้ำยาหล่อเย็นใหม่ อาการน่าจะกลับมาปกติเหมือนเดิม ถ้าทำแล้วไม่รั่วล้างแล้วเปลี่ยนน้ำยาแล้ว น่าจะเกิดจากแพงหม้อน้ำ
    ตันระบายไม่ทันควรเปลี่ยนครับ

5. PUVIGO@HLC

640
    10
    0
    ขอบคุณพี่ๆมากครับ
    อีกหน่อยครับ -- แอร์ไม่เย็นเลยครับ ถ้ารถวิ่งแอร์เย็นมากเลยครับ
    -- น้ำในหม้อน้ำแห้ง 2 ลิตร ได้ครับ ขับปกติทุกอาทิตย์น้ำในถังพักไม่มีแห้งครับ มาแห้งตอนรถติดตอนเล่นสงกรานต์อะครับรถติด 3-4 ชม. รถขยับได้ทีระนิดๆ

6. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    ลองสตาท์เครื่องจอดเฉยๆ แล้วเร่งเครื่อง ถ้าแอร์เย็น อาจเป็นที่คอมแอร์ไม่มีกำลังได้ครับ
    ต้องหาครับว่าน้ำหายไปไหน

7. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0
    ดูน้ำยาแอร์ก่อนนะครับ...ขับแล้วเย็น...จอดไม่เย็น
    เช็คพัดลมฟรีปั๊มด้วยครับ...จอดระบายความร้อนที่
    คอนเด็นเซอร์ระบายไม่ดี...

8. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ผมว่าก้อตามที่พี่ต้นแนะนำเลยคับ
    รึไม่ก้อแผงแอร์ระบายความร้อนไม่ได้
    เวลาจอดเลยไม่เย็น
    ส่วนเรื่องน้ำที่หายนั้น ผมว่ามันมาจากเรื่องความร้อนหล่ะคับ
    ลองเช็คพัดลมหน้าเครื่องด้วยนะคับ ว่ามันลื่นเกินไปรึป่าว
    ไม่รู้ถูกต้องรึป่าวนะ กลัวผิดอ่ะ รอผู้รู้ดีฟ่าคับ 555+

9. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0

ตามพี่ต้นว่ามาทั้งหมดเลยคับท่าน.........

10. Hmoty

Hmoty New Member Member

417
    28
    0
    เรื่องแอร์ ปรึกษาได้ครับที่เวลาจอดแล้วมันไม่เย็นคือแผงไม่ระบาย อาจจะมาจากหลายสาเหตุแบบที่พี่ๆทั้งหลายได้กล่าวมาแล้ว ถ้าทำทุกอย่างแล้วยังไม่เย็นแนะนำให้เอาพัดลมเป่าไปติดตั้งไว้ข้างหน้าแผงแอร์อีกหนึ่งตัว มันจะช่วยได้เยอะครับ อาการที่กล่าวมาคือน้ำยาไม่น่าหมดครับเพราะถ้าน้ำยาขาดเนี่ยมันจะเย็นไม่ฉ่ำตลอดเวลา ทั้งวิ่งและจอดครับ ทั้งหมดนี้น่าจะเป็นเรื่องการระบายความร้อนมากกว่า ทำยังไงก็ได้ให้ลม ผ่านทั้งแผงแอร์และหม้อนี้ได้แรงและเร็วที่สุด สังเกตุได้ง่ายๆคือเอามือไปไว้ตรงหน้าแผงแอร์และลองดูว่าลมมันดูดแรงรึเปล่าครับ ไว้แค่นี้ก่อนรอท่านอื่นมั่งครับ

11. ไม่รู้เรื่องเลยคับ อิอิอิอิอิ รอหมอมาตอบ

12. PUVIGO@HLC

640
    10
    0
    ขอบคุณพี่ๆมากเลยครับเดียวลองทำแล้วจะมารายงานผลครับ:)

13. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    หายไวๆนะครับ

14. PUVIGO@HLC

640
    10
    0
    ครับพี่
    แล้ววันงาน 25 นี้มีใครเป็นหมอมั้งครับเพื่อจะได้ให้ดูอาการครับ
    :cry:

15. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    หายแล้ว รายงานผลด้วยนะคับ

16. PUVIGO@HLC

640
    10
    0
    หนึ่งปัญญาที่ตรวจพบคือเคยเติมน้ำยาหล่อเย็นไว้ 2 ขวด น้ำเขียวปัด แต่ตอนนี้น้ำเป็นสีสนิมแย้วครับ เดียวลองถ่ายดูครับ:cry::cry:

17. Mochisuperhero

Mochisuperhero New Member Member

760
    6
    0
    ถอดหม้อน้ำออกไปล้าง(ให้ร้านหม้อน้ำเข้าล้างให้ ) ต่อมาดูที่ไดสตาต ถอดออกมาล้างทำความสะอาดขัดคอนแทคใหม่ แอร์ก็ดูน้ำยาแอร์ที่ไดเออร์ถ้าเป็นฟองขาวๆน้ำยาแอร์ขาดแต่ถ้าเป็นน้ำใสๆอาจเป็นเพราะคอยร้อนสกปรกเอาน้ำยาล้างแอร์มาฉีดทำความสะอาด ถ้ายังไม่หายก็ติดพัดลมสักตัว แหล่มเลย..อิอิ

18. PUVIGO@HLC

640
    10
    0
    ขอบคุณครับพี่

19. tjmujahidin

tjmujahidin New Member Member

179
    2
    0
    ไทเมอร์รีเลย์เสื่อมแล้วครับ เปลี่ยน

แอร์ จอดแล้วไม่เย็น วิ่งแล้วเย็น แผงแอร์ระบายความร้อนไม่ทัน ล้างแผง หรือขยับให้มีช่องว่างระหว่างแผงแอร์กับหม้อน้ำอีกหน่อยนึงจะทำให้ลมผ่านได้ดีขึ้น

น้ำหาย... อันนี้ต้องระวังอย่างยิ่ง นอกจากที่เพื่อน ๆบอกแล้ว ปั๊มน้ำ ครับ จะไม่ค่อยแห็นรอยรั่ว เพราะว่ามันจะออกข้างใต้ตัวปั๊ม ดูว่ามีคราบน้ำหรือเปล่า

20. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    พัดลมฟรีปั๊มไม่หนืด จอดแล้วระบายความร้อนไม่ทัน ไปเติมน้ำยาเพิ่มเลย ดีขึ้นแน่นอน ทั้งความร้อนหม้อน้ำ และระบบแอร์
    ถ้าจะได้ดีเสริมพัดลมไฟฟ้าเป่าหน้าแผงแอร์สักตัว ทำงานตามคอมแอร์ จะช่วยได้เยอะ ยืดอายุคอมแอร์ด้วยครับ
    น้ำในหม้อน้ำสีสนิม ให้ล้างหม้อน้ำ ให้นำใส แล้วค่อยเติม Coolant ใหม่ครับ
    ตามที่เพื่อนๆ แนะนำมาลองทำดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้