ปรึกษาเรื่องท่อไอดีคับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย zpining, 23 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. zpining

zpining New Member Member

27
    2
    0
    คือตอนนี้ใช้กรองเปลือยอยู่อ่ะคับและก็ไม่มี PCV วาล์วแล้ว
    พอใช้รถไปเรื่อยๆแล้วน้ำมันเครื่องมันถูกดูดเข้าไปในท่อไอดี
    แล้วน้ำมันเครื่องก็พร่องไปเรื่อยๆ....
    ใครมีทางแก้ไขหรือข้อแนะนำมั้งมั๊ยอ่ะครับ

2. zpining

27
    2
    0
    แล้วถังดักไอน้ำมันเครื่องนี่ช่วยได้มั๊ยครับ

ลืมบอกไปว่าเป็นน้ำมันเครื่องจากท่อที่ออกมาจากด้านข้างฝาครอบวาล์วอ่ะครับ

3. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    เด่วรอผู้รู้ก่อนนะค้าบบ

4. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    เด่วไปตามคนรู้มาตอบให้นะ:D

5. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    อั๊บให้ครับ อีก1กรณีศึกษา

6. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    เอ่อ ต้องตามตรูนจัง แฟนพันธ์แท้ AF

มาช่วย ตอบ แล้วน่ะ

เรื่อง นี้ ยังไม่เคย มี ประสบกาม ครับ

7. B14

B14 Active Member Member

123
    32
    28
    ขอโทษนะคับ
    PCV วาล์ว ช่ายไอที่เปงพลาสติกคล้ายๆตัวกรองป่าวคับ ที่ติดอยู่ระหว่างฝาครอบวาล์ว กะ ท่อยางไปแถวๆท่อไอดี
    ถ้าใช่ไปซื้อมาใส่ก็ได้คับ(ถ้าเกิดมันชำรุดโดยมิได้ถอดออกเอง)ราคาไม่น่าจะเกินร้อยกว่าบาทมั้งคับเคยซื้อมาใส่เหมือนกันคับ
    ลองไปถามราคาดูอีกทีนะคับผมไม่มั่นใจ

8. zpining

27
    2
    0
    ได้เอารถไปตรวจสุขภาพที่อู่พี่ตริ่งแล้วครับ
    สรุปว่าเครื่องหลวมคับ....ได้ฤกษ์บูรณะกันไป

ส่วน pcv เริ่มงงคับว่ามันมีท่อออกจากฝาเครื่องสองที่
    แล้วมันต้องมี pcv ทั้งสองอันเลยป่าวคับ ถ้าท่อที่ด้านหลัวฝาครอบวาล์ว
    รุสึกจะมีอันที่เป็นพลาสติกดำๆ น่าจะใช่ แต่อีกท่อไม่มีอ่ะคับ

9. B14

B14 Active Member Member

123
    32
    28
    อิกอันถ้าหันหน้าเข้าหาตัวรถอยู่ทางขวามือของฝาครอบวาล์วช่ายป่ะคับ
    ถ้าจำมะผิดมันไม่มีคับเพราะว่าท่อจากรูนั้นมันเข้าก่อนถึงกรองอากาศคับ
    กรองอากาศกั้นไว้มั้ง
    อิอิ เดาเอาคับ รอผู้รู้อิกทีนะคับ ;)

10. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ตูนมายัง:D

11. DDLife

DDLife New Member Member

65
    3
    0
    ยังไม่ได้สมัครสมาชิกแต่ขอมาช่วยให้งงขึ้นด้วยคนนะครับ :D ว่าแต่ไอ้PCVนี่มันอะไรก็ยังไม่รู้เลยครับ 555 รู้แค่ว่ามันเป็นวาล์วกันกลับ คือแบบไปได้ทางเดียว ย้อนกลับไม่ได้
    เอาเท่าที่เคยเห็นก่อนนะ บี14 เครื่อง GA16DNE ละกัน ที่ฝาครอบวาล์วมันจะมีท่อยางต่ออยู่ 2 อัน

อันนึงอยู่ด้านท้ายของฝาครอบวาล์ว(ด้านที่ใกล้จานจ่าย) เป็นท่อหายใจฝาวาล์วไปเข้าเสื้อกรองอากาศ ปลายด้านเนี้ยไม่มีวาล์ว ไอน้ำมันมันจะมาตามท่อนี้ไประบายในเสื้อกรองอากาศ ในเสื้อกรองอากาศนอกจากกรองอากาศแล้ว จะมีกรองเป็นเหมือนแผ่นใยสังเคราะห์หนาประมาณ 5 ม.ม. อยู่อันนึงหน้าตาคล้ายๆขวานมันเอาไว้กั้นไอน้ำมันจากท่อที่ว่านั่นแหละใช้ไปนานๆจนมันเริ่มดำก็ดึงมันขึ้นมาล้างด้วยน้ำมันก๊าด(ไม่ต้องถึงเบนซิน)บีบๆบี้ๆซัก2-3น้ำ พอขาวขึ้นก็บีบให้มันหมาดๆแล้วใส่กลับลงไปให้เหมือนเดิม เช็ดคราบเก่าๆในร่องๆมันด้วยก็ดีครับจะได้แหล่มๆ

อีกอันนึงอยู่ข้างๆ(ด้านที่ใกล้ที่เติมน้ำมันเครื่อง)มันจะมีวาล์วพลาสติกสีดำๆอันนึง(อันนี้ใช่มั้ยPCVที่ว่า)อยู่ที่ฝาครอบวาล์วนั่นแหละ ท่อนี้อ่ะมี
    ถ้าผิดพลาดประการใดก็ช่วยแก้ไขให้ด้วยนะครับ :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 เมษายน 2009
  12. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    เข้ามาเก็บความรู้ครับ

13. zpining

27
    2
    0
    โอ้ว....ความรู้มากมายๆๆ

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านนะคับ ^___^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้