ขอคำแนะนำเรื่องความร้อนครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย ป๊อกกี้, 20 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ป๊อกกี้

ป๊อกกี้ New Member Member

70
    1
    0
    คือว่าพักนี้ผมไม่ค่อยได้ใช้รถครับ จอดทิ้งไว้สัปดาห์ละ 5 วัน แต่ผมก็ติดเครื่องทุกวันโดยติดเครื่องแล้วเปิดแอร์ทิ้งไว้เฉย ๆ แล้วผมก็ไปเดินเล่นสักประมาณ 20 นาทีกลับมาดูที่รถปรากฏว่า เกจ์วัดความร้อนมันขึ้นมาเกินครึ่ง แบบนี้ผมคิดว่ามันไม่ปกติอ่ะครับ (แต่ถ้ารถวิ่งมันจะลดลงเป็นปกตินะครับ) อาการแบบนี้ผมควรตรวจสอบที่ตรงไหนดีครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ :confused:

2. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    พัดลมหม้อน้ำครับ ว่าหมุนครบ 2 ตัวมั้ย
    หรืออาจจะเริ่มเสื่อมความเร้วรอบเลยตกน่ะครับ

3. ป๊อกกี้

70
    1
    0
    พัดลมก็หมุนทั้งสองตัวนะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าความเร็วรอบตกหรือไม่
    เราจะรู้ได้ยังไงว่าความเร็วมันตกครับ แล้วรักษาอาการยังไง หรือว่าต้องเปลี่ยน

4. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ของผมก็เป็นนะสงสัยต้องมองหาพัดลมแรงๆซัก2ตัวล่ะ:D

5. sync713n

sync713n New Member Member

57
    0
    0
    เป็นเหมือนกัน รถใช้แก็สรึเปล่าครับ เคยถามช่างถ้ารถใช้แก็ส อาจจะเกิดจากการตั้ง แก็สบางเกินไปครับ

6. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ใส่พัดลมเบนซ์ครับ แรงสะใจ อิอิ

7. chailp

chailp New Member Member

6
    0
    0
    ของผมเป็นไปแล้วอาการที่ว่า แก้ไขที่ถ่านของมอเตอร์พัดลม ซื้อมาเปลี่ยนเอง ตอนนี้เกจความร้อนอยู่ประมาณ หนึ่ง ส่วน สี่ของเกจครับ ลองดูซิครับ

8. ป๊อกกี้

70
    1
    0

แล้วไม่ทราบซื้อถ่านได้ที่ไหน แพงมากไหมครับ แล้วเปลี่ยนถ่านยากไหมครับ กับเปลี่ยนพัดลมไปเลยอันไหนน่าเปลี่ยนมากกว่ากันครับ

9. tam1

tam1 New Member Member

100
    0
    0
    ถ่านพัดลม

อยากรู้ด้วยครับ ถ่านราคาเท่าไหร่ เปลี่ยนเองได้มั๊ย ของผมก็เป็นครับ

10. killerman_47

killerman_47 New Member Member

412
    2
    0
    ไอ้ถ่านที่ว่านะมันอยู่ตรงไหนครับเปลี่ยนยากไหมครับอยากรู้ครับ:rolleyes::rolleyes:

11. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ถ่านมันอยู่ในตัวมอเตอร์พัดลมนั่นแหละครับ
    ผมไม่เคยแกะออกมาเปลี่ยนซักที
    ปกติ ก็เปลี่ยนทั้งมอเตอร์เลย ไม่เกิน 300

:)

12. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0
    ใช่ครับ เปลี่ยนทั้งตัวน่าจะดีกว่านะครับ บางทีอาจจะไม่เป็นที่แปลงถ่าน อาจเป็นที่บูทตรงแกนพัดลมด้านในก็ได้ครับ ชอบเสีย ถ้าพัดลมรอบตก เป็นที่บูทแน่นอน ถ้าจะลองเปลี่ยนแปลงถ่าน ก็คล้ายๆกับแปลงถ่านพวก หินเจีย และสว่านไฟฟ้าแหละครับ

13. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    เอาของรุ่นไหนใส่ได้บ้าง ของผมก้อขึ้นสูงเหมือนกัน

14. tam1

tam1 New Member Member

100
    0
    0
    ถ่านมันอยู่ในตัวมอเตอร์พัดลมนั่นแหละครับ
    ผมไม่เคยแกะออกมาเปลี่ยนซักที
    ปกติ ก็เปลี่ยนทั้งมอเตอร์เลย ไม่เกิน 300

หาซื้อได้ที่ไหนครับผมหาที่นครศรี หลายร้านแล้วราคา 900-1000 นิดๆ คับ

15. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    เซียงกงที่ กทม. ครับ
    มอเตอร์พร้อมพัดลม ประมาณ 3-500 ครับ

:)

16. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    ถ้าพัดลมหมุนปกติ ลองดูวาล์วน้ำด้วยนะครับ ของผมเคยเป็น มันเสื่อมเปิดช้า ลองถอดมาต้มดูครับ หรือเปลี่ยนใหม่เลยก็ได้ประมาณ 500 ครับ:)

17. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ถูกทุกท่านครับ

ครับ เข้ามาหนับหนุนครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้