รถอุบัติเหตุ..ต้องจอด สน. ระวังเด้อ เพิ่มลูบบบแร้วจ้า

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย Mu_Coupe, 22 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Mu_Coupe

Mu_Coupe New Member Member

623
    4
    0
    ว่าจะเข้ามาเขียนตั้งหลายวันละ แต่ติดขัดเรื่องเน็ทที่ไม่ค่อยเอื้อซักเท่าไหร่ แบบว่าเต่าเรียกพี่

คือเมื่อวันที่ 14 ที่ผ่านมา มันก็ช่วงสงกรานต์ พอดีไม่ได้ไปไหนอยู่คนเดียวมันว้าเหว่ ตามประมาวัยรุ่นก็เลยฉายเดี่ยวไปเที่ยวบ้านน้องที่ลพบุรี

แต่อิตอนขากลับ ซักประมาณ 20.30 น. ก็วิ่งมาปกติ ไม่ได้เร็วมาก มาถึงสามแยกนิรนาม มีน้อง ๆ ที่น่ารัก ขี่มอไซด์ซ้อนสาม ฝ่าไฟแดงมาให้ชนซะเต็มเหนี่ยวกลางสามแยก
    ตอนแรกก็ตกใจ นึกในใจงานนี้มีตายกันมั่งหละ พอลงไปดู โอ๊วแม่เจ้า นอนกันเกลื่อน แต่ยังกระดุกกระดิกกันได้ กู้ภัยก็พาส่งโรงบาลเรียบร้อย ดีไม่เป็นอะไรกันมาก

กลับบ้านได้สองคน อีกคนกระดูกร้าวต้องนอนโรงพยาบาล

ส่วนรถตัวเอง เห็นสภาพแล้วลมแทบจับ ช่วงหน้านี่เสียหายค่อนข้างมาก งานนี้มีตัดเปลี่ยนโครงเหล็กหน้ากันทั้งแผง

มาเข้าเรื่องที่อยากจะเตือน เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ในคลับนี้และคลับอื่น ๆ ที่แวะเวียนเข้ามาอ่าน จะได้บอกต่อ ๆ กันไปเผื่อวันหน้าเจอเหตุการแบบนี้จะได้ระวังกันไว้

คือหลังจากที่ชน คุณพี่ตำรวจก็เอารถไปเก็บไว้ที่โรงพักตามระเบียบตั้งแต่คืนวันที่ 14 ซึ่งหลังจากนั้นก็กลับมา ปทุม ฯ และเมื่อวันที่ 20 เม.ย. ก็ได้ไปพบคุณพี่ตำรวจ นัดไกล่เกลี่ยกะคู่กรณี ไปถึง สน.เกือบสิบโมงเช้า
    รอสักพักพอดีประกันมา ก็เลยพากันไปดูที่รถตรวจสอบความเสียหายเบื้องต้นเพื่อออกใบเคลม เปิดฝากระโปรงมาก็เห็นว่าแบตมันยังอยู่ ของทุกอย่างปกติ ก็เออดีใจไม่หายเว้ย คือมันชนจนฝากระโปรงหน้าช่วงแก้มมันเผยอขึ้นมา

เสร็จแล้วซักสิบเอ็ดโมงก็มาเดินมานั่งรอคู่กรณีอยู่หน้า สน. นัดสิบโมง มากันซะเที่ยงกว่า กว่าจะเสร็จปาเข้าไปบ่ายสองครึ่ง ก็ตกลงกันได้ด้วยดี
    ทีนี้พอเดินมาที่รถเพื่อรอรถสไลด์มาเอารถไปอู่ ก็สังเกตุเห็นอะไรแปลก ๆ
    คือ ฝาปิดกระปุกน้ำมันเพาเวอร์กับฝากระปุกน้ำมันหายไป
    ก็เอ๊ะ งานเข้าแล้วกู เลยส่องดูแบตเตอรี่ โอ๊วแม่เจ้า..มันหายไปแร้ว ไวมาก
    แถมมันยังถอดน๊อตยึดค้ำตัวถังหน้าออก แล้วโยกจนหักเพื่อจะเอาแบตออก (แมร่งแพงกว่าแบตอีก)
    มันเล่นกันกลางวันแสก ๆ ในที่จอดรถของกลางหลังโรงพัก สุดยอด
    เสียอารมณ์จนบอกไม่ถูก แต่ก็ไม่ได้ไปแจ้งความหรอก เพราะเริ่มเบื่อ และก็รู้สึกทะแม่ง ๆ กับเหตุการนี้

ก็คิดดูดิ จอดไว้ตั้งแต่คืน วันที่ 14 จนวันที่ 20 มันไม่หาย
    มาหายวันไปไกล่เกลี่ย กลางวันแสก ๆ ช่วงระยะเวลาแค่ไม่กี่ชั่วโมงหลังจากไปเช็ครถกะประกัน

ก็ฝากไว้ด้วยละกันครับ เผื่อเรา หรือญาติพี่น้องเอารถไปประสพอุบัตเหตุ จนต้องเอาไปจอดไว้โรงพัก
    ถ้าชนหนักแบบฝากระโปรงหน้าเผยอ กระโปรงท้ายปิดไม่ได้ หรือแม้แต่กระจกหน้าแตก
    แนะนำให้ถอดของออกมาให้หมด ไม่ว่าจะเป็นเครื่องเสียง ลำโพง ยางอะไหล่ ถอดล้อสี่ล้อไปเก็บไว้ก็ดี เพราะวันนั้นมีเจ้าของรถที่ชนมาเหมือนกันจอดอยู่ข้าง ๆ มาถอดไปเก็บเลยสี่ล้อ สุดประเทศจริง ๆ
    และที่สำคัญ แบตเตอรี่ ถอดเก็บได้เลย
    เพราะจากประสพการณ์ของตัวเอง ทำให้รู้ว่า ไม่มีที่ไหนปลอดภัยอีกแล้วนับแต่นี้

ไงก็ขับรถระวัง ๆ กันบ้างนะครับ บางทีเราพยายามเลี่ยงแล้ว แต่มันก็เกิดจนได้
    อุบัตเหตุเป็นเรืองสุดวิสัยจริง ๆ

ปล.เจ็บนี้อีกนาน

จากรูปคงพอนึกภาพออกว่ามันลากแบตเตอรี่ออกมาได้ไง :mad:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 เมษายน 2009
  2. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    เสียใจด้วยครับผม

3. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    ขอให้กลับมาหล่อเหมือนเดิมไวๆนะครับ

4. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    เสียใจด้วยครับ

5. x_kingkong

x_kingkong New Member Member

351
    10
    0
    สน ยังไม่ปลอดภัย แล้วจะจอดที่ไหนดี

6. TonGGy

TonGGy New Member Member

298
    3
    0
    เสียใจด้วยครับ พี่หมู

แต่พี่ไม่เป็นอะไรก็ดีแล้วครับ

7. joiceSi

joiceSi New Member Member

816
    9
    0
    สถานที่ปลอดภัยที่สุดคือสถานที่ที่อันตรายที่สุดครับ เสียใจด้วยครับ ขอให้รถกลับมาหล่อไวๆนะครับ

Joice++Jum

8. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    หายไว้ๆ ครับพี่

9. mengsi

mengsi New Member Member

227
    14
    0
    เสียใจด้วยครับพี่ หายกลับมาไวๆนะครับ

10. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เร็วจริงๆ

11. *-* BENZ _ Si *-*

*-* BENZ _ Si *-* New Member Member

298
    6
    0
    อาชีพโจร เร็วเหี้ยๆแบบนี้ล่ะครับ เสียใจด้วยพี่หมู ฟาดเคราะห์ไปล่ะกันพี่ แคมคู่เลยม่ะครับ

12. tle-si

tle-si New Member Member

171
    7
    0
    ก็เงี๊ยะแหล่ะคับผมเองก็เคยโดนเหมือนกัน รถไปจอดที่สน.โชคชัย 1คืนผมเลยต้องนอนเฝ้ารถทั้งคืนเลยกัวพวกชั่วๆพวกนี้มางัดรถอ่ะคับ ถึงกระจกไม่แตกมันก็งัดรถเลยคับ ก็ฝากเตือนเพื่อนๆเอาได้ด้วยอีกนึ่งเรื่องนะคับ
    เสียใจด้วยนะคับขอให้กลับมาหล่อๆเหมือนเดิมไวๆนะคับ

13. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    เรื่องนี้เป็นเรื่องที่แก้ไม่ตกจริงๆ เพราะไปโวยตำรวจ ตำรวจก็จะบอกว่า หายตั้งแต่ตอนโน้นตอนนี้แล้วมั้ง
    อย่างตอนรถพี่โก้ ก็ต้องเคลียร์ให้จบไนวันนั้นเลย แล้วเอารถกลับเลย
    ปล. เสียใจด้วยพี่ ถือว่าฟาดเคราะห์ครับ ขอให้กลับมาหล่อไวๆ

14. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    เจ็บนี้ อีกนานๆๆ แย้จังงับๆ เสียใจด้วย ๆๆ

15. Mc6885

Mc6885 New Member Member

91
    6
    0
    เสียใจด้วยครับพี่ ซ่อมเสร็จเร็วๆครับพี่

16. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เสียใจด้วยนะคับ ขอบคุณมากเลยคับ

17. yodyayee

yodyayee New Member Member

716
    10
    0
    เคยโดนไปเหมือนกันคับหลวงปู่ทวดที่คุณแม่ให้ติดไว้หน้ารถบนคอนโซลอายุไม่ต่ำกว่า 20 ปี เซงมาจนถึงบัดเดี๋ยวนี้เลย

18. pedmaster

pedmaster New Member Member

104
    0
    0
    เลวได้ถ้วยเลย

19. OM MUGEN

OM MUGEN New Member Moderator

1,768
    8
    0
    ของผมก็เคยชนครับ แต่ผมรีบสไลด์รถ เช้าอีกวันเลยครับ แล้วตอนสไลด์ ก็ให้เพื่อนเฝ้าครับ เพราะตอนจะสไลด์นี่แหละคือตอนที่มันจะถอดของเราโดยที่คนอื่นไม่สงสัยมากที่สุดอ่ะครับ

20. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    โห เม่งเอากันด้านๆเลยนะ เห้อ ..

ว่าแต่พี่ขับรถชนคนหรือปลาดุกอะ แหม นอนกันเกลื่อน แถมกระดุกกระดิกด้วย - * -

21. SiTh_omac

SiTh_omac New Member VIP

795
    11
    0
    ยังไงก็ขอให้ซ่อมเสร็จกลับมาเหมือนเดิมไวไวนะพี่ :D:D

22. Charrotte

794
    11
    0
    เชร้ดโด้ เหยินเหมือนกันนะเนี่ยพี่ ไอ่3คนนั้นเป็นไงมั้งเนี่ย lol

23. Mu_Coupe

Mu_Coupe New Member Member

623
    4
    0
    หนัก ๆ มีกระดูกสะโพกร้าวคนเดียวคับ

ออกโรงบาลได้ตั้งแต่วันที่ 20 ละ

อีกสองคนถลอกปอกเปิกนิดหน่อย ก็มีเคล็ดขัดยอก ทาถู ทาถู ด้วยยาหม่องตราถ้วยทองก็คงหาย

หลาย ๆ คนเห็นสภาพรถก็บอกเป็นเสียงเดียวกันว่า โชคดีมาก ๆ ที่มอไซด์ไม่เจ็บหนัก

คงเป็นเพราะรถเราต่ำด้วย จุดกระทบมันเลยอยู่ช่วงขา ถ้าเป็นรถกระบะ ดูไม่จืดครับงานนี้

ปล. คุยกับเรา = บอกหนูไม่รู้พี่ ไฟเขียวหรือแดง
    คุยต่อหน้าร้อยเวร = หนูไฟเขียวค่ะ....แม๊มันน่ามั๊ยหล่ะ

24. TonGGy

TonGGy New Member Member

298
    3
    0
    รถเลือดออกเลยครับ

เห็นสีแดง ข้างในกันชนเลยครับ อิ อิ อิ

25. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    พูดแบบนี้ก็ไม่ต้องเอาค่าเสียหายละกัน

อยากได้เงินมรึงฟ้องเอาละกัน กวนนัก

26. ECU 24

ECU 24 New Member Member

510
    7
    0
    เสียใจด้วยคับพี่

27. ICKY

ICKY New Member Member

204
    6
    0
    น้องว่าอาชีพอะไรเป็นอาชีพโจรครับ...จะพูดจะจาอะไรระวังหน่อยนะครับ
    เรื่องแบบนี้เป็นเรื่องตัวบุคคล ไม่มีโรงเรียนตำรวจที่ไหนเค้าสอนหรอกครับ
    ถ้าเป็นตำรวจทำจริง ซึ่งเราก็ยังไม่รู้ว่าจริงหรือไม่ มันก็เป็นเรื่องของสันดาน
    แต่ละคนที่ติดตัวมาตั้งแต่ก่อนเป็นตำรวจ แล้วคนพวกนี้มาจากไหนล่ะ ก็มา
    จากคนไทยอย่างน้องนี่ล่ะมาสอบเป็นตำรวจ ซึ่งมันก็มีทั้งคนดีและไม่ดีรวมๆ
    กันมา ส่วนที่โรงเรียนตำรวจน่ะเค้าก็สอนแต่สิ่งดีๆ ให้อยู่แล้วล่ะ เหมือนๆ
    กับโรงเรียนที่น้องเรียนมานั้นล่ะ เพราะฉะนั้นมันไม่ใช่เรื่องของอาชีพหรือ
    สถาบันครับ อย่าพูดเหมารวมแบบนี้มันเสียหาย คนดีๆ ที่เค้ามาอ่านเจอก็เสีย
    กำลังใจหมด อีกอย่างน้องก็ยังไม่รู้ว่าใครเป็นคนทำ พูดจาโตๆ กันแล้วน่า
    จะมีความรับผิดชอบมากกว่านี้ครับ

ปล.เสียใจด้วยนะครับพี่หมู รถเสียหายเยอะเลย ส่วนคำแนะนำก็ตามที่คุยกัน
    นะครับ เสียเวลาหน่อยแต่ได้ผลแน่นอนครับ... :cool:

28. Charrotte

794
    11
    0
    ผมว่าไม่น่าจะใช่ ตร หรอกนะคับ อาจเป็นคนที่ เข้าๆออกๆแถวนั้นสะดวกก็ได้

ปล.ไอ่คนที่กระดูกสะโพกร้าวนี้ แฟนเค้าคงใจร้าวไปอีกคนแน่เลย อดทํากิจกรรม 55+

29. GuTTuso

GuTTuso New Member Member

20
    2
    0
    เลวจิงๆอะครับ แค่เห็นสภาพรถก็สงสารแล้ว ยังจะมาขโมยของอีก

แต่ว่าโชคดีไม่มีใครเป็นอะไรมากนะครับ

ซ่อมเสร็จไวๆครับผม

30. JiGoRo

JiGoRo New Member Member

257
    4
    0
    เสียใจด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้