E30 SR20 ทำ Drift ต้องเซทช่วงล่างอย่างไรคร๊าบ...

การสนทนาใน 'Drift' เริ่มโดย fdigit, 5 กุมภาพันธ์ 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. fdigit

fdigit Guest

0
    0
    0
    BMW E30 SR20det ทำ Drift ต้องเซทช่วงล่างอย่างไรคร๊าบ...
    ผู้รู้ช่วยบอกที เพิ่งวางเครื่องเพื่องานนี้ครับ Shock,Spring แบบไหน
    ความแข็งขนาดไหน แล้วใส่ล้อ 17 Drift ออกไม๊คร๊าบ ช่วยด้วย กำลังจะจัด
    ช่วงล่าง (ไม่แพงนะครับ งบเริ่มบาน) ขอขอบคุณผู้รู้ครับ...

2. CODE L

CODE L New Member Moderator

61
    2
    0
    เอาแบบที่เคยทำมาน้ะครับ
    ผมใส่ ช็อคของ bilstein ทั้ง 4 ต้น ตรงรุ่นน้ะ ใช้งานทั่วไปแข็งพอเพียงแต่เอามาดริฟท์ออกจะย้วยไป ไม่รู้ว่าหาของญี่ปุ่นแปลงได้มั้ย(เคยได้ยินว่าหลังใช้ของ skyline ใส่ได้)
    ด้านหน้าผมทำหัวบอลจ๊อยท์ ใส่เพื่อตั้งแคมเบอร์ ช่วยได้นิดหน่อย เพราะมันปรับไม่ได้เยอะ
    ผมใส่บูชเป็นซุปเปอร์ลีน เพื่อช่วยในความเฟิร์มของช่วงล่าง
    เบรคผมเปลี่ยน สกายไลน์หมด แต่แนะนำว่าไม่จำเป็นเปลืองตังเกินไป เอาเบรคหน้าเดิมเปลี่ยนจานมีรูระบาย จานหลังหาแบบดิสก์มาใส่ก็ดี
    ล้อ 17 ดริฟท์ได้ครับ แรง SR20DET พอที่จะปั่นได้
    ข้อแนะนำ E30 เป็นรถที่ช่วงสั้นกว่า 200 cef ดังนั้นมันจะค่อนข้างหมุนได้ง่ายกว่าเวลาดริฟท์ ต้องคุมคันแร่งดีๆ หรืออีกอย่างคือเข้าโดยโยนทั้งคัน คือจะใช้ความเร็วสูงนิดนึง และช่วงล่าง E30 ค่อนข้างหนึบอยู่แล้ว ทำความเร็วตอนข้างได้ค่อนข้างสูง แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเรื่องความเร็ว ต้องชำนาญระดับหนึ่งแล้วน้ะครับ ถ้าไม่เคยแล้วไปเร็วๆกลัวเกิดพลาดจะเสียหายมาก
    สรุปน่าเลรน้ะครับ E30 ฝึกฝีมือได้ดีทีเดียว เสียดายตรงหาช็อคในระดับที่ต้องการยากไปหน่อย และปรับตั้งช่วงล่างยากกว่ารถญี่ปุ่น แต่ก็เป็นครูที่ดี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้