เบื่อมั๊ยครับ กับร้านยาง ร้างช่วงล่าง ที่ไม่รักษาของลูกค้า

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Keng_maejo, 16 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    เจอมาแทบทุกร้าน ไม่ว่าร้านใหญ่ ร้านเล็ก ร้านดัง ร้านไม่ดัง

มาถึงเสียบแม่แรงตะเข้ พรวดเข้าไป แม่ง..ไม่ดูสปอยเลอร์กรูเลย ว่ามันติดหรือเปล่า ครูด...เข้าให้ 1 ดอก

โยกแม่แรง กึ๊ดๆๆๆ เอ้าๆๆๆ เฮ้ย.....แม่แรงมันดัน สปอยเลอร์อยู่นะนั่นน่ะ สปอยเลอร์ลั่น แกร๊บๆๆๆ ถูกดันโป่ง อ้าออกมาจากตัวถัง ซิลิโคนเริ่มหลุดจากตัวรถ นายช่างใหญ่ยังคงก้มหน้าก้มตา โยกแม่แรง กี๊ดๆๆๆ ..........

พอล้อลอยพ้นพื้น เอาบ๊อกลมมา เสียบพรวดเข้าให้ กรูว่าแล้ว......สีแม็กถลอกแน่ๆ ยิ่งพวกหัวน๊อตสี ไม่ต้องพูดถึง หัวน๊อต RAY หรืออะไรก็ตามแพงๆ พวกเสียบพรวดเข้าให้.........

กดบ๊อกลม จี๊ดๆๆๆ เสียบบ๊อกลมลงในรูน๊อตแต่ละที ใจแทบสลาย.......

ยกล้อออกมาได้ โยนโครม ล้อเด้งดึ๋งๆๆ......หน้าแม็กล้มกระแทกพื้น แทนที่จะวางหงาย.....

ขั้นตอนประกอบคืน ก็เหมือนเดิม โครมครามกันไป

เป็นท่าน ท่านจะทำอย่างไรครับ

2. แบบนี้ทำใจคับ

3. ผมจะถอดล้อไปให้ร้านครับ ทำเองสบายใจสุด

เรื่องไหนเราพอทำได้เราทำเองครับ

4. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    ส่วนใหญ่ก็แบบนี้แหละ ลูกจ้าง ไม่สนใจทำให้เสร็จๆพอ

5. phoenixtoon

phoenixtoon New Member Member

179
    8
    0
    สงสัยพวกนี้แมร่งเคยเปลี่ยนล้อ f1 ในสนามมั้ง -*- รีบเกิ๊นนน

6. K.J.

K.J. New Member Member

442
    15
    0
    ทำใจครับผม แก้ไม่ตก
    ขนาดผมบอกเพิ่งทำสีมาค่อยๆหน่อยครับ พวกเล่นซะ 1 แผลเล็กๆ

แต่สีทนได้ เฮ้อๆๆๆๆ

7. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    บอกร้านไว้ก่อนเลย ระวังให้หน่อย

8. อืม...นะ

อืม...นะ New Member Member

218
    12
    0
    คำขอของพวกเรา ที่ว่า...ช่วยถนอมรถเราหน่อย
    มันคงยากเกินสติปัญญาของคนบางคนที่จะเข้าใจได้มั๊งครับ
    เจอบ่อยจนปลง

9. nong_pong

nong_pong New Member Member

152
    6
    0
    เปนเรื่องธรรมชาติไปแล้วคับ

10. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ทำใจ ครับท่าน หุหุ

11. caffein

caffein New Member Member

344
    7
    0
    เคยเจอครั้งนึงครับ แม่งเสียบแม่แรงมั่วเลย จะยกลูกเดียว ไม่ก้มดูซักนิดว่าจุดที่ขึ้นมันโดนจุดขึ้นแม่แรงไหม
    เลยไปยืนดูไกล้ๆ ซักพักก็ช่างอีกคนมาทำแทน คนนี้ตอนถอดน็อตล้อเอาถุงพลาสติกมาลองด้วย ประทับใจสุดๆ
    แต่ พอตอนใส่ยางแม่งทำขอบเป็นรอยแทน สรุปคือ ต้องทำใจ

12. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    คนรักรถนี่พูดอยากน่ะครับ :D

จะเปลี่ยนยาง ที ร้านไหนดีว่ะ แบบถอดยางแม๊กซ์ไม่เป็นรอย
    จะถอดล้อ ที ร้านไหนดีวะ ไขน๊อต ระัวัง ๆ ล้อหน่อย
    จะตั้งศูนย์ ที ร้านไหนดีว่ะ ที่เครื่องตั้งศุนย์ไม่จิกขอบแม๊กซ์
    จะทำช่วงล่าง ที ร้านไหนดีว่ะ ขึ้นแม่แรง เนียน ๆ หน่อย

ผมก็เป็น
    ทำได้แค่ หาร้านที่ไว้ใจ และบอก เค้าระวัง ๆ หน่อย :D

13. CHAP_ZA

CHAP_ZA Member Member

327
    5
    18
    ไม่รู้ทำไง เหมือนกัน....... ด่ามัน เด๋วแม่งขันล้อไม่แน่น แกล้ง เรา ต้องด่ามันหลังจากจ่ายตัง แล้วรถเสร็จน่าจะดีที่สุด.............

14. Air shifter

Air shifter New Member Member

199
    6
    0
    ต้องคอยดูตลอดครับ แต่ส่วนใหญ่มันชอบไล่ให้ไปนั่งตรงจุดพักลูกค้าจังง่ะ พอไปแล้วก็ไม่สบายใจ
    มีทีนึง รถผมดันไปเหยียบขี้ แล้วก็เข้าไปที่ร้าน พอมันถอดล้อก็โดนมือมันเต็มๆครับ ขี้สดๆเลย หุหุ เลยคิดซะว่าเอาคืนละกัน

15. tank

tank New Member VIP

887
    31
    0
    ร้านทำช่วงล่างเราบอกเค้าแล้วนะ มีบล๊อกยาวเบอ17ติดด้ามให้ไขออก ก็เอาออกมาวางให้เค้าไข

เผลอซื้อน้ำแป้ปเดี๋ยว

แมร่ง เอาบล๊อก17ของเราเอาไส่ บล๊อกลม ยิง ปั๊กๆ

แล้วกรูจะเอา บล๊อกติดด้ามต่อ ออกให้มึงทำมายย

ก็ไปบ่นมัน เค้าบอกไม่เป็นไรหรอก น๊อตเหล็ก ไม่รูดหรอก

ผลที่ได้ สีน๊อตถลอกหมด ต้องมานั่งแต้มสีใหม่ ไม่งั้น สนิมแดก สุดจะเซร็ง ไอ้เวรเอ้ย

16. พวกนี้แม่งไม่ค่อยใส่ใจอะไรเลย

ตั้งศูนย์เสร็จ มันเอารถไปลอง ไม่รู้แม่งจะซัดทำห่าอะไร ไม่เข้าใจจริงๆ หิหิ...

17. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    เคยเจอ ไปเปลี่ยนล้อมา ใส่น็อตล้อ1.25 ของเดิม1.5 เกลียวเสียหมดทั้งน็อต20ตัวเลย เซ็งจิต

18. xanak

xanak New Member Member

126
    26
    0
    เป็นผมออกตั้งแต่เสียบ(ตะเข้)ไม่เล็ง แล้วครับท่าน :)

19. Drift Entertainment

Drift Entertainment New Member Moderator

1,131
    18
    0
    เบื่อ

หลายๆร้าน ทิ้งด้านหน้าของล้อ ลงพื้น โดยไม่คิดเลยว่า เป็นล้อใหม่แกะกล่อง แล้วก็ลากกันไปมา โวยวายก็ไม่พอใจ ทำเหมือนว่า เป็นล้อกระทะถูกๆ

20. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    ผมส่วนใหญ่จะยืมคุมอยู่ข้างๆ ไม่งั้นเป็นแบบพี่เจ้าของกระทู้เหมือนกัน ลิ้นแหก

21. NIIGATA

NIIGATA New Member VIP

1,557
    35
    0

พี่ก็เหมือนกับเข่งเลย สันดานเดียวกัน ไอ้ช่างตั้งศูนย์ล้อเนี้ย พอมันจะเอาไปวิ่งลองศูนย์ล้อ พวกกดแบบว่า "แรงหน้าตั้ง พังหน้าซี้ด " สงสารรถจิงๆ พอเราบอกกับมันว่าเดี๋ยวไปลองเอง พวกมีอาการแบบว่า ทำไมกูจะขับทำไมมึงไม่ให้กูขับว่ะ ร้านแบบนี้เข้าครั้งเดียวคับ แต่หลังๆไม่ค่อยไว้ใจร้านตั้งศูนย์ร้านไหนอีกเลย ขนาดร้านดังๆนะ ยังทำงานแบบผักชีโรยหน้าเลย........เข็ดดดดดดดดด

22. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    สมัยก่อนโดนประจำครับ แต่เดี๋ยวนี้ต้องทำกันเอง สบายใจกว่า :D

23. BanK-Evo6

BanK-Evo6 New Member VIP

636
    18
    0
    เบื่อไอ่ร้านที่ เข้าไปทำแล้วมันชอบเอารถลูกค้าไปลองแล้ว แซดดดดดดดโชวให้ลูกค้าดูว่าข้าแน่ข้าซัดรถเป็น....

24. ake_mae

ake_mae New Member Member

98
    16
    0
    โดนมาเยอะ แล้วเหมือนกัน และก็เจอร้านที่ พอบอกได้บ้างล่ะ
    อันนี้ความเห็นส่วนตัวผมเองที่ไปเปลี่ยนยางมานะ
    ร้านปะยาง และมีถ่วง ล้ออยู่ในปั้มคาลเท็กซ์ ถนนคู้บอน
    ถอดใส่50 บาทถ่วง100 นึง ขอบ18 นะคับ
    เป็นร้านเล็กๆทั่วไปล่ะครับ งานใช้ได้เพราะแกทำเองคนเดียว เสาร์นี้จะเอาคู่หลังไปเปลี่ยน
    แล้วจะมาบอกเพิ่มจ้า

25. new_soi_tait

new_soi_tait New Member Member

544
    4
    0
    โดนมาเหมือนกัน เลยต้องทำใจแต่ตอนนี้ได้ร้านประจำแล้ว เนียนเลยคับ

26. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    คิดเหมือนผมเลยคับ หายากมาก เวลาจะไปตั้งศูนย์ล้อ ใส่ก้ามปูตั้งศูนย์ไปเกี่ยวแม็ก เวลาถอด กระชากแม็กเป็นรอยตามขอบน้ำตาแทบเล็ดคับ ตอนนี้ยังหายังไม่ได้เลย เซ็งมาก แต่ตอนนี้หาอู่ที่ไว้ใจขึ้นแม่แรงเนียนๆได้คับ เรื่องแต่ร้านยาง

27. The NeT

The NeT New Member Member

51
    4
    0
    อ่านแล้วเข้าในอารมณ์เ จขกท มากมาย....เพราะเคยประสพพบเจอมากับตัวเอง แต่ตอนนี้ได้ร้านประจำแล้วคับ

แนะนำ CG 0-400 สาขาเลียบทางด่วนรามอินทรา เท่านั้น!!!!!!!!
    เพราะว่าครอบครัวเจ้าของที่นี้เข้ารักรถมากมาย รถส่วนตัวของเค้าเองก็ทำในอู่(ส่วนตัว)ข้างๆส่วนของลูกค้าเลย (ล่าสุดไปมา 2 อาทิตย์ที่แล้ว เจอ dc5, 3d J's full race และ Ferrari F430 จอดอยู่ อันนี้แค่ collection เล็กๆน้อยๆของครอบครัวนี้นะครับ)

ไม่มีการยิงบล็อคลมที่นี่คับ ประแจปอนด์ล้วนๆ
    ไม่มีแม่แรงที่นี่คับ ใช้ Hoyce เท่านั้น สามารถตรวจสอบสภาพช่วงล่างไปด้วยเลยไม่เสียเที่ยว
    รถเตี้ยๆไม่ต้องห่วง รถผม 1 ซองบุหรี่ตั้งจากพื้น ก็ใช้บริการได้สบาย
    ตั้งศูนย์เสร็จ ไม่เอาไปแซดดด ข้างนอกให้เราเดือดดาลใจ...ช่างที่นี่แค่วนรถ สองสามรอบในศูนย์บริการ ถ้าไม่เนียน ก็เอาจับมาแก้กันใหม่ และถ้าขับออกไปยังไม่ตรง สามารถกลับมาแก้งานได้ภายหลังอีกด้วย

ลองดูคับ บ้านผมบ้านเพื่อนบ้านญาติ รถโหลดยันรถส่งของที่โรงงาน ก็มาทำที่นี่หมดอ่ะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 เมษายน 2009
  28. Yai_GuMP

Yai_GuMP Member VIP

449
    22
    18
    เคยเจอเหมือนกันเลยครับ โมโหมากๆ

มันไม่สนใจอะไรเลย เอาน็อตใส่บล็อกลมแล้วกดพรืดๆๆอย่างเดียว
    น็อตล้อขาด ติดออกมาเลย

ยังมีหน้ามาบอกอีก ว่าเหลือสามตัว วิ่งได้ ล้อไม่หลุดหรอก

29. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ผมนั่งรถไปด้วยตอนลองรถทุกครั้งครับ
    แต่มีอยู่ครั้งนึง ให้ช่างอีกคนมาขับแทน ช่างประจำเขาติดคันอื่นอยู่
    ซัดรถผมซะไม่ได้เรื่อง ขากลับผมก็แสดงให้เขาดูว่า
    รถคันนี้ มันต้องขับยังไง

เรื่องพวกนี้ หลายครั้งยิ่งไปว่าช่าง หลายคนยิ่งมึน
    โดยเฉพาะพวกเด็กใหม่ พอโดนด่าก็ลน หนักกว่าเก่าอีก

ช่างจะละเอียดแค่ไหน ส่วนนึงผมว่าขึ้นอยู่กับเจ้าของร้านเองด้วย
    ว่าคุมลูกน้องตัวเองอยู่หรือเปล่าหรือเป็นเพียงไม้ประดับไว้ถือเงินอยู่ในร้าน

30. Wanted69

Wanted69 Member Member

242
    8
    18
    ล่าสุดที่เจอ พี่แกถอยรถจะไปลอง ถอยชนซะงั้น แล้วทำหน้ามึนเหมือนไม่มีไรเกิดขึ้น พอเราเดินไปดูถึงจะทำเป็นเดินมาบอกว่าจะรับผิดชอบให้ แต่ว่าให้เราเอาไปซ่อมแล้วเอาบิลมาเก็บที่มัน เวรตะไลเอ้ย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้