ทำขับสี่ มีปัญหาเรื่องเกจ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย wut., 20 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. wut.

wut. New Member Member

130
    0
    0
    เปลี่ยนถังขับสี่แล้ว เมื่อเติมน้ำมันเต็มถังไฉนเกจน้ำมันขึ้นแค่ครึ่งถัง ผมเห็นมีลูกลอยสองตัว มันทำงานกันยังไง

2. wut.

130
    0
    0
    เอาลูกลอยอีคาร์ มาแปลงใส่ได้ป่าวครับ

3. @kanchanaburi

@kanchanaburi New Member Member

1,017
    2
    0
    ของผมกลับกัน เติมแต่ครึ่งถัง แต่เกจชี้เต็มถัง
    ของผมเป็นถังขับสี่เดิม ๆ บอกให้ปั๊มเติมเต็ม แต่ได้แค่ 20-22 ลิตร เกจชี้เต็มถัง แสดงว่าเกจขึ้นตามลูกลอยในถังด้านที่เติมน้ำมัน
    ทำไมน้ำมันมันไม่ไหลไปถังด้านซ้ายล่ะครับ

4. wut.

130
    0
    0
    ของผมเติมเต็ม 40 ลิตรขึ้นไปครับหมายความว่าน้ำมันไปทั้ง2ถังใช่ป่าว แต่เกจขึ้นแค่ครึ่งเดียวเอง

5. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ถังอีโวน่าจะจุได้ประมาณ 45-50 ลิตรนะผมว่า
    โดยปรกติที่ฝั่งปั้มเบนซินจะมีท่อดูดน้ำมันจากอีก
    ฝั่งของถัง เวลาดูดก็จะดูดพร้อมๆกันเท่าๆกันทำ
    ให้น้ำมันของทั้งสองฝั่งถูกใช้ในปริมาณเท่าๆกัน

ถ้าเราเติมเต็มถัง 40 ลิตรขึ้นไปแสดงว่าท่อดูด
    จากอีกฝั่งของถังยังทำงานอยู่แต่เกจ์คงจะไม่ทำ
    งาน เพราะแต่ละฝั่งของถังจะมีลูกลอยวัดระดับ
    น้ำมัน ซึ่งมันจะต่อพ่วงเข้าไว้ด้วยกัน ถ้าลูกลอย
    ทั้งสองฝั่งขึ้น ก็จะขึ้นพร้อมกัน ลงก็จะลงพร้อม
    กันในระดับที่เท่าๆกัน ถ้าลูกลอยอีกฝั่งไม่ทำงาน
    ค่าที่แสดงที่หน้าปัทม์น่าจะหายไปครึ่งนึงนะผม
    ว่า

ผมเคยสังเกตเมื่อตอนเปลี่ยนปั้มเป็นของ 2J
    ผมทำการเลื่อนจุดยึดปั้มเพราะปั้ม2เจยาวกว่า
    ปั้มเดิม1 มม ทำให้ลูกลอยอยู่ต่ำกว่าอีกฝั่งเวลา
    เติมเต็มถังเข้มมันทะลึ่งเลยขีดF ไปอีกหน่อย
    แต่พอวิ่งไปเรื่อยๆ ก็จะลดลงมาอยู่ในระดับ
    ปรกติ

6. seenevo

seenevo New Member Member

8
    0
    0
    ลองดูลูกลอยฝั่งปั้มติก เปิดกุแจ on แล้วโยกลูกลอยขิ้นลงดูว่าเข็มขึ้นลง หรือ ไม่ ถ้าไม่ขึ้นยังไงรองดูที่หน้าสัมพัสว่ามีคราบสนิมหรือไม่ ข้อมูลน่าจะมีประโยชน์ใด้บ้าง ถ้าไม่หายยังไงรองโทรมาแรกเปลียนความคิดเห็นกันครับ 081-9851708

7. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    ของผมสิ..... เติมเต็มถังได้ น้ำมันขึ้นเต็ม สี่สิบ ห้าสิบลิตรขึ้นได้หมด.......... แต่ตอนมันจะหมด ไม่มีไฟอะไรโชว์ให้รู้เลย

8. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    เป็นเหมือนกัน เป็นตั้งแต่ เปลี่ยนปั้มซิ่ง แย่จัง เมื่อวาน เข็มอยู่ขีด 1 แต่น้ำมันหมด

9. NooM hUb

NooM hUb New Member Member

7
    0
    0
    ผู้รู้ช่วยหน่อยคับ ผมก็เป็นเมนิดเดียวเกจ ขึ้นเต็มเลย เวลาหมดลงเร็วมาก ไม่มีไฟโชด้วย

10. toom evo

toom evo New Member Member

587
    2
    0
    มารอฟังการวิเคราะห์อาการคับ

11. NooM hUb

NooM hUb New Member Member

7
    0
    0
    รบกวนผู้รู้หน่อยอ่ะคับ ช่วยที

12. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    ของผมไฟเหลืองขึ้นตลอดเวลา เต็มถังก็เหลืองนำ้มันหมดก็เหลือง

13. Dunk_Evoiii

Dunk_Evoiii New Member Member

1
    0
    0
    ผมก็เป็นครับตอนเปลี่ยนถังขับสี่ เติมเต็มถังไมล์โชว์ครึ่งเดียว น้ำมันหมดไฟเตือนไม่ขึ้นดับกลางถนนเลย
    แต่ไปแก้ไขเรียบร้อยแล้ว มันเป็นที่เซ็นเซอร์ในถังน้ำมันเสียน่ะครับ ลองเอาไปซ่อมดูครับ :)

หรือถามพี่ตุ๋ย Mitsusport.com ดูนะครับ

14. nagoya

nagoya Active Member Member

2,118
    3
    38
    เข้ามาเก็บข้อมูล

ของผมปกติครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้