วีธีลบไฟโชว์ t-belt ของเครื่อง 5L ทดลองแล้วกับรถผมเองเลยครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย khunlamai, 21 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. khunlamai

khunlamai New Member Member

1,221
    15
    0
    อ้างอิงข้อมูลจาก ชาว TOYOTA OFF-ROAD ครับ ขอขอบคุณและขออนุญาตินำมาเผยแพร่ด้วยครับ

http://www.weekendhobby.com/offroad/toyota/Question.asp?ID=10939

พอดีว่าผมได้ไปเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งตอนแสนห้าหมื่นโล ตอนไปเปลี่ยนไฟยังไม่โชว์ครับ
    ช่างบอกว่าถ้าไฟโชว์แล้วให้กลับเข้ามาช่างจะดับให้ พอไฟโชว์กลับไปที่อู่ช่างคนเดิมไม่อยู่แล้ว
    ช่างคนอื่นก็ไม่รู้ว่าจะทำไงให้ไฟดับ ผมก็เลยปล่อยให้ไฟโชว์อยู่อย่างนั้นมาหลายเดือนเลย
    ก็หาข้อมูลไปเรื่อยจนมาเจอลิงค์ข้างบน เลยได้ทดลองด้วยตัวเองเลย ส่วนรูปที่ผมเอามาลงนั้น
    ผมไม่ได้ถ่ายจากรถผมเองครับ ก็เอารูปมาจากลิงค์ข้างบนเหมือนกัน เพียงแต่ว่าจะอธิบายอย่างละเอียด

วิธีลบไฟโชว์ t-belt นั้นต้องถอดหน้าปัดไมล์ออกมา สลับน๊อตสกรูครับ สิ่งที่ยากคือการรี้อคอนโซลครับ

ขั้นแรกเช็คน็อตที่ต้องถอดออกครับ ถอดน๊อตตามลูกศรชี้ครับ

เริ่มต้นจาก น็อตเบอร์ 10 ก่อนครับ

แล้วจากนั้นก็เป็น สกรู สองจุดในรูป

ของรถผมจะมีน็อตสกรู อีกจุดนึง อยู่ทางพวงมาลัยด้านขวา ซึ่ง รถตัวอย่างไม่มีอะครับ ผมเลยทำเพิ่ม
    ตามรูปครับ

พอถอดน็อตเสร็จแล้วก็แกะสิ้นส่วนนี้ออกมาก่อนครับ

ขั้นต่อไปก็ถอดเก๊ะเก็บเศษเงินออกมาก่อนแล้วจะเห็นน็อตสรูครับก็ไขน็อตออกมาซะก่อน

จากนั้นก็แกะชิ้นส่วนนี้ออกครับ เริ่มจากทางด้านที่ติดกับปุ่มกดไล่ฝ้าครับ

ขั้นต่อมาเมื่อแกะออกแล้วสำหรับหน้ากากคอนโซลชิ้นบนจะเห็นน็อตอีกตัวครับ

จากนั้นก็น็อตสรูสองจุดด้านบนหน้าปัดครับ

จากนั้นก็ให้แกะชิ้นนี้ออกมา แต่ขอบอกว่ากว่าจะเอาออกมาได้ยากมากครับ
    ต้องแกะซ็อกเก็ทสายไฟต่างๆออกก่อนนะครับ
    จากประสบการณ์ถ้าจะให้ง่ายต้องถอดพวงมาลัยออกมาก่อนจะดีกว่าครับ
    แต่ผมก็ไม่ได้ถอดพวงมาลัยนะครับ ที่แนะนำให้ถอดเพราะตอนใส่กลับมาจะยากมากถ้าไม่ถอดพวงมาลัย

ขั้นต่อมาจะเหลือแต่หน้าปัดไมล์แล้วครับ ก็จะมีน็อตสี่ตัว ให้ไขออกมาก่อน
    แล้วก็ใช้มือลวงไปข้างหลังแกะซ็อกเก็ทสายไฟซึ่งจะมีต่ออยู่ 3 อัน
    แล้วก็ซ็อกเก็ทเข็มไมล์อีกอัน ตอนผมทำมันติดพันเลยไม่ได้ถ่ายรูปไว้อ่ะครับ
    พอเอาหน้าปัดไมล์ออกมาได้แล้วก็จัดการ สลับเอาน็อตจากจุดเดิมที่มีสีขาวแต้มไว้ไปไว้อีกรูข้างกัน
    เหมือนในรูปครับ

เสร็จแล้วก็ประกอบหน้าปัดไมล์กลับเลยครับ ผมก็ลองเช็คไฟก่อนแล้วลองสตาร์ทเครื่องดู
    ผลปรากฎว่าไฟโชว์ t-belt ได้หายไปแล้วครับ จากนั้นก็ดับเครื่องแล้วประกอบคอนโซลกลับ
    ขอบอกว่าทุลักทุเลมากกว่าจะเสร็จ เหอะๆ อยากทำเองก็งี้แหล่ะ

ทำเองได้แล้วภูมิใจยังไงไม่รู้ แต่เห็นเขาบอกกันว่าเข้าศูนย์ให้เขาทำให้ ร้อยเดียวเอง หุหุ

2. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ความรู้มากมาย ขอบคุงกั๊บ

3. Mochisuperhero

Mochisuperhero New Member Member

760
    6
    0
    up....ไม่เหมือน hero เลย กดปุ่มเดียวดับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้